Samfélagsmiðlar

Áhrifa verkfallsins farið að gæta hér á landi

norwegian velar860

Um hádegi í dag hefði vél norska flugfélagsins Norwegian átt að lenda hér á landi. Ekkert verður hins vegar úr því. Um hádegi í dag hefði vél norska flugfélagsins Norwegian átt að lenda hér á landi. Ekkert verður hins vegar úr því og er þetta fyrsta ferð félagsins til Íslands sem felld er niður vegna verkfalls flugmanna Norwegian.
Allan marsmánuð hefur stór hluti flugmanna lággjaldaflugfélagsins Norwegian verið í verkfalli og nær allt flug félagsins innan Skandinavíu hefur legið niðri. Félagið flýgur hingað til lands þrisvar í viku frá Ósló og hingað hefur verkfallið ekki haft áhrif á Íslandsflugið. Á því verður hins vegar breyting í dag því í morgun var ferð félagsins hingað í til lands felld niður. Áður hafði verið gefið út að brottförin til Íslands yrði á réttum tíma.

Snúin staða farþega

Samkvæmt forsvarsmönnum Norwegian hefur verkfallið riðlað ferðaplönum 150 þúsund farþega. Flugfélaginu ber þá skylda til að koma fólki á áfangastað með öðrum leiðum eða endurgreiða miðana. Þeir sem eiga pantað flug með Norwegian til og frá Íslandi í dag fá þá vonandi far með SAS eða Icelandair sem bæði fljúga daglega héðan til Óslóar.
Í lok mars hefst áætlunarflug Norwegian milli Bergen og Keflavíkur.

Sameingin við Ryanair

Langar samningaviðræður forsvarsmanna Norwegian og flugmanna hafa ekki skilað árangri og hafa viðsemjendur ekki sparað gífuryrðin fjölmiðlum. Miklar vangaveltur hafa einnig verið um hvort Norwegian lifi þessa kjarabaráttu af og í gær flutti sænska blaðið Dagens Industri fréttir af því að eigendur Norwegian gætu neyðst til að gefast upp og jafnvel sameinast írska lággjaldaflugfélaginu Ryanair. Það eru þó talið mjög ólíklegt að sú staða komi upp samkvæmt sérfræðingum í norræna fluggeiranum.

Nýtt efni

Borgaryfirvöld í Lissabon hafa samþykkt að hækka gistináttagjald úr 2 í 4 evrur. Gjaldtaka nær ekki til tjaldstæða. Þá hefur komugjald á skipafarþega verið hækkað úr 1 í 2 evrur. Tillaga um að hækka það gjald í 4 evrur var felld.  Lusa-fréttastofan hefur eftir Carlos Moedas, borgarstjóra, að það sé „sanngjarnt fyrir borgina og íbúa …

MYND: ÓJ

Kínverskir ferðamenn hafa verið töluvert áberandi í Reykjavík og víðar um land í vor. Auðvitað er fólk af kínverskum uppruna búsett um allan heim og eitthvað af því fer í Íslandsferðir en þeim hefur snarfjölgað sem koma hingað alla leið frá Alþýðulýðveldinu Kína. Samkvæmt talningu Ferðamálastofu á Keflavíkurflugvelli komu hingað í marsmánuði 8.642 Kínverjar og …

Brasilíski flugframleiðandinn Embraer greinir frá góðum gangi í pöntunum og afhendingu véla á fyrstu mánuðum ársins. Mestur var fögnuðurinn í höfuðstöðvunum í São José dos Campos þegar American Airlines staðfesti kaup á 90 farþegaþotum af gerðinni E175, sem verða notaðar í innanlandsflugi og eru hluti af stórri endurnýjun flugflota félagsins. E175 eru meðaldrægar vélar, oftast …

Faxaflóahafnir héldu vorfund sinn fyrir helgi til að kynna fyrirtækjum í ferðaþjónustu skipulag sumarsins við móttöku skemmtiferðaskipa, sem tekur mið af því raski sem verður vegna byggingar farþegamiðstöðvar Faxaflóahafna. Þeim framkvæmdum á að ljúka að tveimur árum liðnum, eins og FF7 greindi nýverið frá. Fram kom á fundinum að gert er ráð fyrir rúmlega 308 …

Fréttaveitan Bloomberg sagði frá því á dögunum að mikil úlfúð ríkti í alþjóðlegu kolefnisvottunarsamtökunum Science Based Targets initiatives, eða SBTi.  Fyrirtæki um allar koppagrundir hafa lengi reitt sig á vottanir frá SBTi þegar þau hafa fullyrt að þau stefni að kolefnishlutleysi.  Yfirleitt er kannski lítil ástæða til þess að fólk kippi sér upp við slæman starfsanda og …

Þegar lent er á flugvelli á ESB-svæðinu bíður farþeganna ekki verslun með tollfrjálsan varning við töskubeltin. Þess háttar er aðeins í boði fyrir brottför. Í Evrópuríkjum utan ESB gefst hins vegar tækifæri til að kaupa ódýrara áfengi við komuna eins og við þekkjum frá Keflavíkurflugvelli. Þeir sem nýta tollinn sinn þar til að kaupa léttvín …

Þrjár þotur Loftleiða munu næstu misseri fljúga viðskiptavinum erlendra ferðaskrifstofa hringinn í kringum heiminn. Um borð eru sætin stærri og færri en í hefðbundnu áætlunarflugi enda kostar ferðalagið skildinginn. Hver farþegi borgar 25 milljónir fyrir ferðalag líkt og farið var yfir í fréttum Stöðvar 2.  Það er ekkert nýtt að Icelandair leigi þotu og áhöfn í …