Samfélagsmiðlar

Núna er Noregur líka fyrir íslenska túrista

preikestolen

Flugmiðar til Noregs eru alla jafna þeir ódýrustu sem í boði eru hér á landi en þrátt fyrir það fækkaði íslenskum ferðamönnum þar í landi umtalsvert í fyrra. Flugmiðar til Noregs eru alla jafna þeir ódýrustu sem í boði eru hér á landi en þrátt fyrir það fækkaði íslenskum ferðamönnum þar í landi umtalsvert í fyrra. Lækkandi gengi norsku krónunnar gæti snúið þeirri þróun við.
Fjöldi íslenskra innflytjenda í Noregi hefur tvöfaldast síðustu ár og eru þeir í dag ríflega átta þúsund talsins. Af blaðaskrifum að dæma eru launin hjá frændþjóðinni eitt aðal aðdráttaraflið en í íslenskum krónum eru þau mun hærri en gerist og gengur hér á landi. Bilið hefur þó minnkað síðustu misseri því norska krónan hefur misst flugið og lækkað um átta prósent í samanburði við þá íslensku í ár. Sú breyting kemur íslenskum ferðamönnum til góða þó auðvitað sé Noregur ennþá dýr áfangastaður.

Miklu færri íslenskir hótelgestir

Á síðasta ári keyptu Íslendingar ríflega fimmtungi færri gistinætur á norskum gististöðum en árið 2013 samkvæmt tölum frá hagstofunni þar í landi. Á sama tíma fjölgaði hins vegar utanlandsferðum Íslendinga um nærri tíund. Vægi Noregs hjá íslenskum túristum drógst þar af leiðandi verulega saman í fyrra. Reyndar gæti ein ástæða þess að íslenskum hótelgestum fækki í Noregi verið sú að sífellt fleiri eiga þar í hús að vernda og borgi fyrir gistingu með flatkökum, hangikjöti og nammi.

Farið til Óslóar oftast ódýrast

Mánaðarlega ber Túristi saman fargjöld til höfuðborga Bretlands, Danmerkur og Noregs. Trekk í trekk er farið til þeirrar norsku það lægsta en þangað fljúga Icelandair, Norwegian og SAS allt árið um kring. Oft bjóða félögin ferðir á vel innan við þrjátíu þúsund sem er stundum miklu minna en ódýrustu fargjöldin til London og Kaupmannahafnar.
Til Bergen má einnig regulega finna ódýra flugmiða og samkvæmt nýlegri athugun var töluvert úrval af farmiðum til þessara næst fjölmennstu borgar Noregs á innan við tuttugu þúsund næstu vikur og fram á sumarið. Icelandair og Norwegian bjóða upp á reglulegt flug til Bergen. Auk þess flýgur íslenska félagið til Stavanger og Þrándheims.

Ef gengið heldur áfram að vænkast íslenskum ferðamönnum í hag og farið til Noregs helst lágt þá gæti farið svo að Íslendingar verði í ár mun fjölmennari á þilfarinu hjá Hurtigruten, milli Hansahúsanna í Bergen og við nýja óperuhúsið í Ósló. Það eru líka teikn á lofti um að verðskrár norska hótela eigi eftir að vera í lægri kantinum því það mun hafa dregið verulega úr heimsóknum viðskiptaferðalanga þangað það sem af er ári. Ef hugurinn stefnir á Noreg þá eru lítur út fyrir að núna sér rétti tíminn til að skella sér.

Nýtt efni

Fyrstu fimm mánuði ársins hefur verð á flugmiðum frá Íslandi til útlanda verið ódýrara en á sama tímabili í fyrra. Í maí lækkaði verðið um 5,7 prósent samkvæmt nýjum mælingum Hagstofunnar en til samanburðar hækkaði verðlag almennt um 6,2 prósent á milli ára. Verðmælingar Hagstofunnar ná til fleiri flugfélaga en þeirra íslensku en þau standa …

Þess hefur verið beðið að Framkvæmdastjórn Evrópusambandsins tilkynnti um refsitolla á innflutning kínverskra rafbíla. Kínversk stjórnvöld hafa verið sökuð um óeðlilega mikinn ríkisstuðning við innlenda framleiðendur og var þetta meðal umræðuefna í Evrópuferð forseta Kína nýverið. Ný tollheimta myndi þýða milljarða evra aukalegar álögur á kínverska rafbílaframleiðendur.  Xi-Jingping, forseti Kína - MYND: Britta Pedersen/dpa-Zentralbild/dpa/Alamy Nú …

Það er stundum margt um ferðamanninn á Skólavörðustíg og á Laugavegi. Einhverjir tuða vegna þessa, segjast vilja endurheimta miðborgina, en fleiri gera sér grein fyrir því að ferðamenn hafa glætt miðborgina nýju lífi. Það er svo annað mál að ferðamannafjöldi leiðir gjarnan til einhæfni í þjónustu: Ferðamannamenn í miðborginni - MYND: ÓJ Minjagripaverslunum fjölgar óhæfilega, …

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …