Samfélagsmiðlar

Eyðsla flugflota Icelandair í meðallagi

flugvel john cobb

Flugsamgöngur eru mengandi og til að draga úr losun er mikilvægt að flugfélög notist við nýlegar þotur að því segir í nýrri samantekt á eldsneytisnotkun flugfélaga. Flugsamgöngur eru mengandi og til að draga úr losun er mikilvægt að flugfélög notist við nýlegar þotur að því segir í nýrri samantekt á eldsneytisnotkun flugfélaga. Farþegarnir sem sitja fremst menga mest.
Farþegaþota sem flýgur fram og tilbaka yfir Atlantshafið losar um eitt tonn af gróðurhúsalofttegundum á hvern farþega um borð. Það er álíka útblástur og frá eyðslugrönnum Toyota Prius bíl sem er ekið er að jafnaði 35 kílómetra á dag í eitt ár. Þetta kemur fram í nýrri rannsókn International Council on Clean Transportation (ICCT) þar sem borin var saman eldsneytisnotkun tuttugu flugfélaga sem bjóða upp á áætlunarferðir milli Evrópu og N-Ameríku.

Nýjar vélar menga minna

Það er norska lággjaldaflugfélagið Norwegian sem er með sparneyttustu flugflotann samkvæmt samanburði ICCT og komast vélar félagsins um 40 farþegakílómetra á hvern lítra. Helsta ástæðan fyrir minni eldsneytisnotkun hjá Norwegian er sú að félagið notast við nýjar Boeing Dreamliner þotur í flug sitt milli heimsálfa en nýjar vélar eru lykillinn að minni losun samkvæmt skýrslu ICCT. Flugfloti Icelandair er hins vegar kominn til ára sinna en þrátt fyrir það þá komast þotur íslenska félagsins 32 farþegakílómetra á lítranum sem er nákvæmlega meðaleyðsla þeirra flugfélaga sem fljúga yfir hafið. Boeing MAX þoturnar sem Icelandair fær afhentar á árunum 2018 til 2021 munu verða um fimmtungi sparneyttari en núverandi Boeing 737 vélar sem félagið notast við.
WOW air var ekki með í úttekt ICCT þar sem í henni var unnið út frá flugáætlun síðasta árs en WOW hóf Ameríkuflug sitt sl. vor.

Farþegar í dýrari sætum losa mest

Sjöunda hvert flugsæti sem í boði er, í vélunum sem fljúga yfir hafið, er á dýrari farrýmunum fremst í vélinni. Þar er fótaplássið oftast meira og sætin breiðari og því komast færri farþegar þar fyrir. Þeir sem sitja þarna standa hins vegar fyrir um þriðjungi af allri losun flugvélanna samkvæmt skýrslu ICCT. Í fullri 200 manna þotu, þar sem 28 sæti eru á fremsta farrými, skrifast um 0,4 prósent losunarinnar á farþega í aftari röðunum en um 1,2 prósent á þá sem sitja fremst. Munurinn er þrefaldur.
Sparneyttustu flugfélögin í flugi milli Evrópu og N-Ameríku samkvæmt ICCT
1. Norwegian: 40 farþegakílómetrar per lítra.
2. Airberlin: 35 farþegakílómetrar per lítra.
3. Aer Lingus: 34 farþegakílómetrar per lítra.
4. KLM: 33 farþegakílómetrar per lítra.
4. Air Canada: 33 farþegakílómetrar per lítra.
4. Aeroflot: 33 farþegakílómetrar per lítra.
4. Turkish Airlines: 33 farþegakílómetrar per lítra.
4. Air France: 33 farþegakílómetrar per lítra.
9. Icelandair: 32 farþegakílómetrar per lítra.
9. Delta: 32 farþegakílómetrar per lítra.
11. Iberia: 31 farþegakílómetrar per lítra.
11. American: 31 farþegakílómetrar per lítra.
11. Alitalia: 31 farþegakílómetrar per lítra.
14. United: 30 farþegakílómetrar per lítra.
15. US airways: 29 farþegakílómetrar per lítra.
15. Virgin Atlantic: 29 farþegakílómetrar per lítra.
15. Swiss: 29 farþegakílómetrar per lítra.
18. Lufthansa: 28 farþegakílómetrar per lítra.
18. SAS: 28 farþegakílómetrar per lítra.
20. British Airways: 27 farþegakílómetrar per lítra.
TENGDAR GREINAR: FYRSTA MAX ÞOTAN KOMIN Á FÆRIBANDIÐ

Nýtt efni

Vaxandi óánægju gætir meðal leigusala og húsnæðismiðlara í Bandaríkjunum með það ægivald sem Airbnb hefur á skammtímaleigumarkaðnum. Margir eru sagðir leita leiða til að afla leigutekna utan eða meðfram kerfi bandaríska risans, sem gerir stöðugt meiri kröfur til þeirra sem leigja út vegna þrýstings frá samfélögum sem stynja undan umfangi og markaðsáhrifum skammtímaleigu til ferðafólks.  …

Flugsamstæðan Air France KLM hefur greint frá því að rekstrarhagnaður á síðasta ársfjórðungi hafi minnkað um 30% og er það verri afkoma en flugmálasérfræðingar bjuggust við. Helstu skýringar eru sagðar aukinn starfskostnaður og hærra olíuverð en búist var við. Þetta er veruleiki sem önnur flugfélög hafa almennt verið að kljást við. Á öðrum ársfjórðungi nam …

Þegar stjórnendur Play kynntu í apríl sl. uppgjör fyrirtækisins fyrir fyrstu þrjá mánuði ársins þá brugðu þeir út af vananum og birtu engan árshlutareikning. Þar með fengu fjárfestar og greinendur ekki aðgang að uppfærðum efnahagsreikningi fyrir flugfélagið þar sem meðal annars eigna- og skuldastaða kemur fram. Um leið fengust ekki upplýsingar um hvert eiginfjárhlutfall félagsins …

Suður-kóreski rafhlöðuframleiðandinn LG Energy Solution (LGES) á í viðræðum við þrjá ónefnda kínverska birgja um að framleiða ódýrar bílarafhlöður fyrir Evrópumarkað og bregðast þannig við hærri verndartollum Evrópusambandsins á rafbíla frá Kína.  Þetta hefur Reuters-fréttastofan eftir háttsettum heimildarmanni innan LGES, sem er í hópi stærstu rafhlöðuframleiðenda heims ásamt CATL í Kína, Panasonic í Japan og …

Þó margir njóti guðaveiga í sumarfríinu þá er hásumarið rólegur tími í heimi vínviðskipta. Það er löngu búið að ganga frá sölu á framleiðslu liðins árs en beðið tíðinda af næstu vínuppskeru. Þegar horft er á heildina þá hefur dregið úr vínsölu vegna efnahagsþrenginga og breyttra neysluhátta. En loftslagsbreytingar valda vínbændum víða erfiðleikum og hafa …

Það kemur skýrt fram í afkomutölum rafbílaframleiðandans Tesla að hægt hefur á orkuskiptum í bílasamgöngum. Á fyrri helmingi ársins hefur Tesla selt um 831 þúsund rafbíla en Elon Musk hafði spáð því að á árinu öllu myndu seljast um 1,8 milljónir bíla. Það vantar því enn mikið upp á að sú spá rætist. Sala Tesla …

Áður en Play fór í loftið sumarið 2021 var efnt til hlutafjárútboðs þar sem söfnuðust 10 milljarðar króna. Umsjón með útboðinu höfðu Arctica Finance og Arion banki en þessi tvö fjármálafyrirtæki komu einnig að fjármögnun Wow Air á sínum tíma. Í útboði meðal almennings reyndist umframeftirspurnin áttföld. Í kynningarefni sem fylgdi hlutafjárútboðinu var aðeins ein …

„Okkur er ánægja að tilkynna um fjölgun A350-900-véla í utanlandsflugi og A321neo í innanlandsflugi,“ segir Yukio Nakagawa, innkaupastjóri Japan Airlines, í tilkynningu félagsins um samninga við Airbus um kaup á nýjum þotum. „Með því að flýta því að taka í notkun nýjustu og sparneytnustu flugvélarnar viljum við veita viðskiptavinum okkar besta hugsanlegu þjónustu um leið …