Samfélagsmiðlar

Mikil aukning í flugi til rótgróinna áfangastaða

paris Ile de la cite

Framboð á flugi héðan til borga eins og Kaupmannahafnar, Parísar og Amsterdam hefur aukist verulega milli maímánaða. Framboð á flugi héðan til borga eins og Kaupmannahafnar, Parísar og Amsterdam hefur aukist verulega milli maímánaða.
Í lok vetrar hóf SAS, stærsta flugfélag Norðurlanda, að fljúga hingað daglega frá Kaupmannahöfn en íslensk flugfélög hafa setið ein af þessari vinsælu flugleið um langt árabil. Með tilkomu SAS hefur ferðunum til Kaupmannahafnar fjölgað verulega milli ára og í maí sl. nam aukningin nærri helmingi. Viðbótin í Parísarflugi var álíka mikil og munar þar mestu um nýtt áætlunarflug Icelandair til Orly flugvallar og eins hófst sumarvertíð fransk-hollenska flugfélagsins Transavia hér á landi fyrr en vanalega. París er því núna í fjórða sæti á listanum yfir þær borgir sem oftast er flogið til frá Íslandi en var í sjötta sæti í fyrra. 

Meiri samkeppni

Aukningin í ferðafjölda var þó mun meiri þegar litið er til Minneapolis og þar liggur skýringin í fleiri ferðum Icelandair og nýju flugi Delta hingað til lands frá bandarísku borginni. Til Amsterdam jókst umferðin líka umtalsvert eða um nærri þrjá fjórðu. Ástæðan er sú að í maí í fyrra flaug WOW air ekki til hollensku höfuðborgarinnar en fer núna þangað allt árið um kring.
Hér fyrir neðan má sjá lista yfir þær 20 borgir sem oftast var flogið til maí sl. og hversu hlutfallslega ferðunum hefur fjölgað. Tölurnar byggja á daglegum talningum Túrista á flugumferð um Keflavíkurflugvöll.

Nýtt efni

Vaxandi óánægju gætir meðal leigusala og húsnæðismiðlara í Bandaríkjunum með það ægivald sem Airbnb hefur á skammtímaleigumarkaðnum. Margir eru sagðir leita leiða til að afla leigutekna utan eða meðfram kerfi bandaríska risans, sem gerir stöðugt meiri kröfur til þeirra sem leigja út vegna þrýstings frá samfélögum sem stynja undan umfangi og markaðsáhrifum skammtímaleigu til ferðafólks.  …

Flugsamstæðan Air France KLM hefur greint frá því að rekstrarhagnaður á síðasta ársfjórðungi hafi minnkað um 30% og er það verri afkoma en flugmálasérfræðingar bjuggust við. Helstu skýringar eru sagðar aukinn starfskostnaður og hærra olíuverð en búist var við. Þetta er veruleiki sem önnur flugfélög hafa almennt verið að kljást við. Á öðrum ársfjórðungi nam …

Þegar stjórnendur Play kynntu í apríl sl. uppgjör fyrirtækisins fyrir fyrstu þrjá mánuði ársins þá brugðu þeir út af vananum og birtu engan árshlutareikning. Þar með fengu fjárfestar og greinendur ekki aðgang að uppfærðum efnahagsreikningi fyrir flugfélagið þar sem meðal annars eigna- og skuldastaða kemur fram. Um leið fengust ekki upplýsingar um hvert eiginfjárhlutfall félagsins …

Suður-kóreski rafhlöðuframleiðandinn LG Energy Solution (LGES) á í viðræðum við þrjá ónefnda kínverska birgja um að framleiða ódýrar bílarafhlöður fyrir Evrópumarkað og bregðast þannig við hærri verndartollum Evrópusambandsins á rafbíla frá Kína.  Þetta hefur Reuters-fréttastofan eftir háttsettum heimildarmanni innan LGES, sem er í hópi stærstu rafhlöðuframleiðenda heims ásamt CATL í Kína, Panasonic í Japan og …

Þó margir njóti guðaveiga í sumarfríinu þá er hásumarið rólegur tími í heimi vínviðskipta. Það er löngu búið að ganga frá sölu á framleiðslu liðins árs en beðið tíðinda af næstu vínuppskeru. Þegar horft er á heildina þá hefur dregið úr vínsölu vegna efnahagsþrenginga og breyttra neysluhátta. En loftslagsbreytingar valda vínbændum víða erfiðleikum og hafa …

Það kemur skýrt fram í afkomutölum rafbílaframleiðandans Tesla að hægt hefur á orkuskiptum í bílasamgöngum. Á fyrri helmingi ársins hefur Tesla selt um 831 þúsund rafbíla en Elon Musk hafði spáð því að á árinu öllu myndu seljast um 1,8 milljónir bíla. Það vantar því enn mikið upp á að sú spá rætist. Sala Tesla …

Áður en Play fór í loftið sumarið 2021 var efnt til hlutafjárútboðs þar sem söfnuðust 10 milljarðar króna. Umsjón með útboðinu höfðu Arctica Finance og Arion banki en þessi tvö fjármálafyrirtæki komu einnig að fjármögnun Wow Air á sínum tíma. Í útboði meðal almennings reyndist umframeftirspurnin áttföld. Í kynningarefni sem fylgdi hlutafjárútboðinu var aðeins ein …

„Okkur er ánægja að tilkynna um fjölgun A350-900-véla í utanlandsflugi og A321neo í innanlandsflugi,“ segir Yukio Nakagawa, innkaupastjóri Japan Airlines, í tilkynningu félagsins um samninga við Airbus um kaup á nýjum þotum. „Með því að flýta því að taka í notkun nýjustu og sparneytnustu flugvélarnar viljum við veita viðskiptavinum okkar besta hugsanlegu þjónustu um leið …