Samfélagsmiðlar

Helmingi færri ferðamenn ef náttúrupassinn hefði verið samþykktur

erlendir ferdamenn

Það stefnir í að alla vega 2,2 milljónir ferðamanna heimsæki Íslandi í ár sem er miklu meiri fjöldi en sérfræðingarnir sem mæltu með náttúrupassanum sáu fyrir.
Árið 2017 átti að verða það ár sem fjöldi erlends ferðafólks hér á landi færi í fyrsta skipti yfir eina milljón samkvæmt spá Boston Consulting Group sem kynnt var í Hörpu í september 2013. En sérfræðingar ráðgjafafyrirtækisins höfðu mánuðina á undan unnið að rannsóknum á íslenskri ferðaþjónstu og var afrakstur vinnunnar kynntur á fundinum. Þá voru líka gerðar tillögur að framtíðarskipulagi ferðamála hér á landi og lögðu sérfræðingar Boston Consulting Group til að náttúrupassi yrði tekinn upp. Í kjölfarið lagði þáverandi ráðherra ferðamála, Ragnheiður Elín Árnadóttir, fram umdeilt frumvarp um náttúrupassa sem hún dró svo tilbaka í hittifyrra.
Eins og sjá má á grafinu hér fyrir neðan þá hefur spá Boston Consulting Group reynst órafjarri raunveruleikanum og fór hún reyndar strax út af sporinu árið eftir að hún var birt. Þá var skekkjan orðin 17 prósent og í fyrra var hún 79 prósent. Í ár gera svo spár Isavia og greiningadeilda bankanna fyrir alla vega 2,2 milljónum ferðamanna eða tvöfalt fleiri en Boston Consulting Group gerðo ráð fyrir að þeir yrðu árið 2017.
Þess ber þó að geta að spá ráðgjafanna var tvískipt og reiknuðu þeir með að færri myndu heimsækja landið ef ráðleggingum þeirra yrði ekki fylgt. Náttúrupassinn og ýmislegt annað sem Boston Consulting Group lagði til átti s.s. að ýta undir ferðamannastrauminn á meðan að vöxturinn yrði hægari miðað við þáverandi fyrirkomulag í greininni. Hins vegar hefur komið á daginn að óbreytt stefna í ferðaþjónustunni hefur skilað það miklum vexti að síðustu daga hefur formaður Samtaka ferðaþjónustunnar lagt til að böndum verði komið á flugumferð til og frá landinu

Nýtt efni

Almennu hlutafjárútboði Play lauk í gær og bárust tilboð upp á 105 milljónir króna en lagt var upp með að selja nýtt hlutafé fyrir allt að 500 milljónir króna. Þátttaka almennings í hlutafjáraukningu Play í nóvember 2022 var heldur ekki í takt við framboð. Þá lögðu stærstu hluthafar félagsins því til 2,3 milljarða króna. Það …

Bandarísk flugfélög hvetja Biden-stjórnina í Bandaríkjunum til að gefa ekki út fleiri flugleyfi fyrir kínverska keppinauta þeirra í flugi milli Kína og Bandaríkjanna. Vísað er til samkeppnishindrana sem flugmálayfirvöld í Kína beita erlend flugfélög. Reuters-fréttastofan greinir frá þessu. Samgönguráðuneyti Bandaríkjanna gaf það út í febrúar að kínversk flugfélög gætu boðið allt að 50 flugferðir á …

Kynnisferðir, sem starfa undir vörumerkinu Icelandia, hafa gengið frá kaupum á öllu hlutafé í Dive.is. Fyrir áttu Kynnisferðir 51% hlut í félaginu á móti Tobias Klose. Dive.is sérhæfir sig í köfunar- og snorklferðum í Silfru auk þess að bjóða upp á námskeið í köfun. Félagið leggur mikið uppúr upplifun viðskiptavina enda er það í efsta …

„Ég myndi halda að við værum stærsta flugfélagið fyrir þá sem eru að fljúga frá Íslandi," sagði Einar Örn Ólafsson, forstjóri Play, á kynningarfundi hlutafjárútboðs félagsins, á þriðjudaginn. Máli sínu til stuðnings sýndi hinn nýi forstjóri og fyrrum stjórnarformaður flugfélagsins glæru þar sem sjá mátti hvernig hlutdeild Play á heimamarkaði hefur aukist og farið upp …

Árið 2018 kynnti netverslunin Amazon nýjung á bandarískum smásölumarkaði: Amazon Just Walk Out-Stores. Verslunin var kynnt sem mikil bylting og í rauninni væri lausn Amazon framtíðarlausn fyrir aðrar smásöluverslanir. Maður skannaði símann sinn þegar gengið var inn í Just Walk Out-verslun Amazon, valdi þær vörur sem maður girntist, setti þær í innkaupakörfu og síðan gat …

MYND: ÓJ

Fyrir heimsfaraldur voru flugsamgöngur milli Íslands og Ítalíu litlar, takmörkuðust lengst af við sumarferðir til Mílanó. Á þessu hefur orðið mikil breyting því nú er hægt að fljúga héðan allt árið til Rómar og Mílanó og á sumrin eykst úrvalið enn frekar.  Ítölsku ferðafólki hefur fjölgað verulega í takt við þessar auknu samgöngur og var …

Sala á hreinum rafbílum frá þýska bílaframleiðandanum BMW jókst um 41 prósent á fyrsta fjórðungi ársins. Með söluaukningunni er vægi rafbíla hjá BMW, sem einnig framleiðir Mini, komið upp í 20 prósent hjá þýska framleiðandnum en hlufallið var 15 prósent fyrir ári síðan samkvæmt frétt Bloomberg. Á sama tíma hefur orðið samdráttur í sölu á …

Kínverski bílaframleiðandinn Chery virðist vera að ná samningum um að eignast fyrstu verksmiðju sína í Evrópu, nánar tiltekið í katalónska höfuðstaðnum Barselóna á Spáni. Um er að ræða verksmiðju sem Nissan lokaði árið 2021 og er markmið yfirvalda á Spáni og héraðsstjórnarinnar í Katalóníu að endurheimta þau 1.600 störf sem þá glötuðust. Nú hefur katalónski …