Samfélagsmiðlar

Flug til Akureyrar og 58 erlendra borga

Flugumferðin um Keflavíkurflugvöll heldur áfram að aukast um tugi prósenta á milli ára og bilið milli íslensku flugfélaganna minnkar. Gera má ráð fyrir að um 155 þúsund erlendir ferðamenn hafi verið á landinu í mars. Flugumferðin um Keflavíkurflugvöll heldur áfram að aukast um tugi prósenta á milli ára og bilið milli íslensku flugfélaganna minnkar. Gera má ráð fyrir að um 155 þúsund erlendir ferðamenn hafi verið á landinu í mars.
SAS, Norwegian og easyJet eru þau erlendu flugfélög sem eru stórtækust í Íslandsflugi yfir vetrarmánuði og þannig hefur það verið um nokkurra ára bil. Í síðasta mánuði stóðu þessi þrjú flugfélög fyrir um 15 prósent af öllum áætlunarferðum til og frá landinu á meðan þrjár af hverjum fjórum ferðum voru á vegum Icelandair og WOW air.
Munurinn á umsvifum íslensku flugfélaganna tveggja verður hins vegar sífellt minna. Í mars árið 2014 var Icelandair til að mynda með 71,8% allra ferða frá Keflavíkurflugvelli en hlutfallið var 45,3% í síðasta mánuði eins og sjá má á skífuritinu hér fyrir neðan. 
Sem fyrr er umferðin til London mun meiri en til nokkurs annars áfangastaðar á þessum tíma árs. Lætur nærri að farnar hafi verið 10 áætlunarferðir á dag frá Flugstöð Leifs Eiríkssonar til bresku höfuðborgarinnar en næst á eftir kemur Kaupmannahöfn en að jafnaði voru farnar um fjórar ferðir þangað á degi hverjum.
Stóra breytingin frá því í mars í fyrra er sú að nú er einnig boðið upp daglegt flug frá Keflavíkurflugvelli til Akureyrar en innanlandsflug hefur hingað til ekki staðið farþegum í Flugstöð Leifs Eiríkssonar til boða nema í mjög takmörkuðu mæli yfir sumarmánuðina. Þessar áætlunarferðir Flugfélag Íslands eru þó aðeins fyrir farþega sem eru á leið í eða úr millilandaflugi.

Þriðjungi fleiri ferðamenn?

Í janúar og febrúar fjölgaði erlendu ferðafólki hér á landi um 59,5 prósent en miðað við hvert hlutfall túrista hefur verið í áætlunarflugi héðan í mars síðustu ár þá má gera ráð fyrir að héðan hafi flogið um 155 þúsund erlendir ferðamenn í síðasta mánuði. Þeim hefur þá fjölgað um rúmlega þriðjung frá því í mars í fyrra. Það kemur hins vegar í ljós hvort aukningin hafi verið meiri eða minna en þriðjungur þegar Ferðamálastofa birtir talningu sína fyrir marsmánuð síðar í þessari viku.

 

Nýtt efni

Almennu hlutafjárútboði Play lauk í gær og bárust tilboð upp á 105 milljónir króna en lagt var upp með að selja nýtt hlutafé fyrir allt að 500 milljónir króna. Þátttaka almennings í hlutafjáraukningu Play í nóvember 2022 var heldur ekki í takt við framboð. Þá lögðu stærstu hluthafar félagsins því til 2,3 milljarða króna. Það …

Bandarísk flugfélög hvetja Biden-stjórnina í Bandaríkjunum til að gefa ekki út fleiri flugleyfi fyrir kínverska keppinauta þeirra í flugi milli Kína og Bandaríkjanna. Vísað er til samkeppnishindrana sem flugmálayfirvöld í Kína beita erlend flugfélög. Reuters-fréttastofan greinir frá þessu. Samgönguráðuneyti Bandaríkjanna gaf það út í febrúar að kínversk flugfélög gætu boðið allt að 50 flugferðir á …

Kynnisferðir, sem starfa undir vörumerkinu Icelandia, hafa gengið frá kaupum á öllu hlutafé í Dive.is. Fyrir áttu Kynnisferðir 51% hlut í félaginu á móti Tobias Klose. Dive.is sérhæfir sig í köfunar- og snorklferðum í Silfru auk þess að bjóða upp á námskeið í köfun. Félagið leggur mikið uppúr upplifun viðskiptavina enda er það í efsta …

„Ég myndi halda að við værum stærsta flugfélagið fyrir þá sem eru að fljúga frá Íslandi," sagði Einar Örn Ólafsson, forstjóri Play, á kynningarfundi hlutafjárútboðs félagsins, á þriðjudaginn. Máli sínu til stuðnings sýndi hinn nýi forstjóri og fyrrum stjórnarformaður flugfélagsins glæru þar sem sjá mátti hvernig hlutdeild Play á heimamarkaði hefur aukist og farið upp …

Árið 2018 kynnti netverslunin Amazon nýjung á bandarískum smásölumarkaði: Amazon Just Walk Out-Stores. Verslunin var kynnt sem mikil bylting og í rauninni væri lausn Amazon framtíðarlausn fyrir aðrar smásöluverslanir. Maður skannaði símann sinn þegar gengið var inn í Just Walk Out-verslun Amazon, valdi þær vörur sem maður girntist, setti þær í innkaupakörfu og síðan gat …

MYND: ÓJ

Fyrir heimsfaraldur voru flugsamgöngur milli Íslands og Ítalíu litlar, takmörkuðust lengst af við sumarferðir til Mílanó. Á þessu hefur orðið mikil breyting því nú er hægt að fljúga héðan allt árið til Rómar og Mílanó og á sumrin eykst úrvalið enn frekar.  Ítölsku ferðafólki hefur fjölgað verulega í takt við þessar auknu samgöngur og var …

Sala á hreinum rafbílum frá þýska bílaframleiðandanum BMW jókst um 41 prósent á fyrsta fjórðungi ársins. Með söluaukningunni er vægi rafbíla hjá BMW, sem einnig framleiðir Mini, komið upp í 20 prósent hjá þýska framleiðandnum en hlufallið var 15 prósent fyrir ári síðan samkvæmt frétt Bloomberg. Á sama tíma hefur orðið samdráttur í sölu á …

Kínverski bílaframleiðandinn Chery virðist vera að ná samningum um að eignast fyrstu verksmiðju sína í Evrópu, nánar tiltekið í katalónska höfuðstaðnum Barselóna á Spáni. Um er að ræða verksmiðju sem Nissan lokaði árið 2021 og er markmið yfirvalda á Spáni og héraðsstjórnarinnar í Katalóníu að endurheimta þau 1.600 störf sem þá glötuðust. Nú hefur katalónski …