Samfélagsmiðlar

Færri hótelgistingar útlendinga í höfuðborginni, á Vesturlandi og Vestfjörðum

Þó gistinóttum erlendra ferðamanna hafi fjölgað á landsvísu þá eru breytingarnar ólíkar milli landshluta.

reykjavik Tim Wright

Þó gistinóttum erlendra ferðamanna hafi fjölgað á landsvísu þá eru breytingarnar ólíkar milli landshluta. Í maí fjölgaði gistinóttum útlendinga á íslenskum hótelum um sex prósent en aukningin í maí í fyrra og hittifyrra nam um 31 prósenti. Viðbótin núna er því töluvert minni og á tveimur svæðum fækkaði gistinóttunum því á Vesturlandi og Vestfjörðum keyptu útlendingar um þúsund færri hótelnætur í maí í samanburði við sama tíma í fyrra. Í höfuðborginni fækkaði gistinóttum útlendinga um 2.329. Hlutfallslega nemur minnkunin á vestanverðu landinu um 9 prósentum en 1,4% í Reykjavík og nágrenni.
Erlendum hótelgestum á Suðurnesum og á Norðurlandi umtalsvert eins og sjá má á töflunni hér fyrir neðan sem byggir á tölum Hagstofunnar.

Í maí voru erlendir ferðamenn hér á landi nærri fimmtungi fleiri en á sama tíma í fyrra samkvæmt talningu Ferðamálastofu á Keflavíkurflugvelli. Gistinóttum útlendinga á hótelum hér á landi fjölgaði hins vegar mun minna eða um 6 prósent líkt og fyrr segir. Í maí í fyrra og hittifyrra voru hlutfallslegar breytingar á þessum tveimur lykilstærðum í ferðaþjónustu mjög sambærilegar því þá fjölgaði erlendum ferðamönnum um rúm 36 prósent, bæði árin, og vöxturinn á íslenskum hótelum var sambærilegur. Það er hins vegar ekki raunin í maí í ár eins og súluritið hér fyrir neðan sýnir. Aukin ásókn í aðra gistikosti en hótel gæti verið skýringin en tölur Hagstofunnar byggja aðeins á upplýsingum frá hótelum.

Nýtt efni

Almennu hlutafjárútboði Play lauk í gær og bárust tilboð upp á 105 milljónir króna en lagt var upp með að selja nýtt hlutafé fyrir allt að 500 milljónir króna. Þátttaka almennings í hlutafjáraukningu Play í nóvember 2022 var heldur ekki í takt við framboð. Þá lögðu stærstu hluthafar félagsins því til 2,3 milljarða króna. Það …

Bandarísk flugfélög hvetja Biden-stjórnina í Bandaríkjunum til að gefa ekki út fleiri flugleyfi fyrir kínverska keppinauta þeirra í flugi milli Kína og Bandaríkjanna. Vísað er til samkeppnishindrana sem flugmálayfirvöld í Kína beita erlend flugfélög. Reuters-fréttastofan greinir frá þessu. Samgönguráðuneyti Bandaríkjanna gaf það út í febrúar að kínversk flugfélög gætu boðið allt að 50 flugferðir á …

Kynnisferðir, sem starfa undir vörumerkinu Icelandia, hafa gengið frá kaupum á öllu hlutafé í Dive.is. Fyrir áttu Kynnisferðir 51% hlut í félaginu á móti Tobias Klose. Dive.is sérhæfir sig í köfunar- og snorklferðum í Silfru auk þess að bjóða upp á námskeið í köfun. Félagið leggur mikið uppúr upplifun viðskiptavina enda er það í efsta …

„Ég myndi halda að við værum stærsta flugfélagið fyrir þá sem eru að fljúga frá Íslandi," sagði Einar Örn Ólafsson, forstjóri Play, á kynningarfundi hlutafjárútboðs félagsins, á þriðjudaginn. Máli sínu til stuðnings sýndi hinn nýi forstjóri og fyrrum stjórnarformaður flugfélagsins glæru þar sem sjá mátti hvernig hlutdeild Play á heimamarkaði hefur aukist og farið upp …

Árið 2018 kynnti netverslunin Amazon nýjung á bandarískum smásölumarkaði: Amazon Just Walk Out-Stores. Verslunin var kynnt sem mikil bylting og í rauninni væri lausn Amazon framtíðarlausn fyrir aðrar smásöluverslanir. Maður skannaði símann sinn þegar gengið var inn í Just Walk Out-verslun Amazon, valdi þær vörur sem maður girntist, setti þær í innkaupakörfu og síðan gat …

MYND: ÓJ

Fyrir heimsfaraldur voru flugsamgöngur milli Íslands og Ítalíu litlar, takmörkuðust lengst af við sumarferðir til Mílanó. Á þessu hefur orðið mikil breyting því nú er hægt að fljúga héðan allt árið til Rómar og Mílanó og á sumrin eykst úrvalið enn frekar.  Ítölsku ferðafólki hefur fjölgað verulega í takt við þessar auknu samgöngur og var …

Sala á hreinum rafbílum frá þýska bílaframleiðandanum BMW jókst um 41 prósent á fyrsta fjórðungi ársins. Með söluaukningunni er vægi rafbíla hjá BMW, sem einnig framleiðir Mini, komið upp í 20 prósent hjá þýska framleiðandnum en hlufallið var 15 prósent fyrir ári síðan samkvæmt frétt Bloomberg. Á sama tíma hefur orðið samdráttur í sölu á …

Kínverski bílaframleiðandinn Chery virðist vera að ná samningum um að eignast fyrstu verksmiðju sína í Evrópu, nánar tiltekið í katalónska höfuðstaðnum Barselóna á Spáni. Um er að ræða verksmiðju sem Nissan lokaði árið 2021 og er markmið yfirvalda á Spáni og héraðsstjórnarinnar í Katalóníu að endurheimta þau 1.600 störf sem þá glötuðust. Nú hefur katalónski …