Samfélagsmiðlar

Íslensku flugfélögin berjast um Berlín

Icelandair ætlar að hefja flug til þýsku höfuðborgarinnar og WOW fjölgar ferðunum þangað en framtíð umsvifamesta flugfélags borgarinnar er í mikilli óvissu.

berlin sol

Aðeins þremur dögum eftir að stjórnendur Airberlin fóru fram á greiðslustöðvun tilkynntu forsvarsmenn Icelandair að félagið myndi hefja flug til Berlínar allt árið um kring. Fyrsta ferðin verður farin í nóvember og munu þotur félagsins lenda á Tegelflugvelli í vesturhluta borgarinnar. Aðspurður um hvort ástandið hjá Airberlin hafi eitthvað með ákvörðunina að gera segir Guðjón Arngrímssom, talsmaður Icelandair, að þar á bæ hafi verið fylgst vel með þessum markaði og greiðslustöðvun Airberlin hafi kemur vissulega hreyfingu á.
Örstuttu eftir tilkynningu Icelandair á föstudag gaf WOW air það út að félagið myndi fjölga ferðum sínum til Schönefeld flugvallar í austurhluta Berlínar úr sjö í átta í viku.

Airberlin með stóra hlutdeild í Berlín

Það er því greinilegt að forsvarsmenn íslensku flugfélaganna sjá möguleika í þeirri stöðu sem komin er flugsamgöngum til og frá Berlín líkt og Túristi hafði spáð. Í dag stendur Airberlin nefnilega fyrir nærri þremur af hverjum 10 áætlunarferðum frá þýsku höfuðborginni og tækifærin fyrir WOW og Icelandair eru ekki aðeins fólgin í fólksflutningum milli Íslands og Berlínar heldur aðallega að bjóða í ferðum milli Berlínar og N-Ameríku, með tengingu á Keflavíkurflugvelli. En líkt og kom fram í greiningu Túrista þá flýgur Airberlin í dag til fimm borga vestanhafs og þær eru allar hluti af leiðakerfi WOW air. Icelandair flýgur til tveggja af þessum fimm, þ.e. New York og Chicago.
Eins og Túristi greindi frá í gær þá hefur Isavia farið fram á fyrirframgreiðslu á lendingargjöldum frá Airberlin en þotur félagsins lenda að jafnaði tvisvar til þrisvar á dag á Keflavíkurflugvelli.

Í fyrsta sinn sem Icelandair fer eftir WOW

Berlín hefur verið hluti að leiðakerfi WOW air allt frá stofnun 2012 en Icelandair spreytti sig á flugi þangað nokkur sumar fyrir um áratug síðan. Samkvæmt því sem Túristi kemst næst hefur Icelandair hingað til ekki hafið flug til borgar sem WOW air flýgur þegar til. Eins og gefur að skilja hefur WOW air hins vegar farið í samkeppni við Icelandair á fjöldamörgum áfangastöðum og í viðtalið við fréttastofu RÚV á fimmtudag sagði Skúli Mogensen, eigandi og forstjóri WOW, að á næstunni myndi félagið bæta við nýjum áfangastöðum. Ekki er ólíklegt að þar verði að finna áfangastaði í N-Ameríku sem Icelandair flýgur til í dag, t.d. Seattle, Orlando eða Denver. Það gæti einnig verið stutt í að farþegar á Keflavíkurflugvelli geti flogið beint til Las Vegas en norska lággjaldaflugfélagið Norwegian gaf þá flugleið nýverið upp á bátinn og WOW gæti séð tækifæri í að fylla í þá eyðu.

Nýtt efni

Árið 1970 barst Pattie Boyd nafnlaust og dularfullt ástarbréf frá einhverjum sem þráði hana afar heitt. Vandinn var bara sá að Pattie var þegar gift öðrum manni og ekki ófrægum; hún og George Harrison gítarleikari The Beatles höfðu búið saman í sex ár þegar bréfið barst Pattie.  „Ég skrifa þér þessa orðsendingu í þeim megintilgangi …

Næring forfeðra okkar á oftar en ekki fyllilega erindi við nútímamanninn. Sum þeirra matvæla sem nú er hent var hreinlega slegist um áður fyrr. Með vaxandi hraða þjóðfélagsins og breyttri menningu hefur heilsusamlegt hráefni eins og innmatur, dýrafitur, bein og mergur orðið að hliðarafurð sem fer til spillis. Þessi sóun hefur í för með sér …

Gistinætur Breta á norðlenskum hótelum í janúar voru 422 talsins sem er rétt um tíund af því sem var í janúar árin 2018 og 2019 þegar breska ferðaskrifstofan Super Break bauð upp á pakkaferðir til Akureyrar frá nokkrum breskum flugvöllum. Tilkoma áætlunarflugs Easyjet frá London til Akureyrar hefur því ennþá miklu minni áhrif á gistigeirann …

Stærstu hluthafar Play skuldbindu sig til að leggja flugfélaginu til 2,6 milljarða króna í nýtt hlutafé í byrjun síðustu viku en með þeim skilyrðum að hlutafjárútboðið myndi nema samtals fjórum milljörðum króna. Nú hefur félagið tryggt sér þá 1,4 milljarða sem upp á vantaði. Þetta kemur fram í tilkynningu. Þar segir að þessi hlutafjáraukning sé …

Í febrúar léku þýsku fótboltaliðin Hansa Rostock og Hamburger Sport Verein (HSV) á heimavelli Hansa í Rostock. Bæði liðin eru gömul stórveldi á fótboltavellinum en eru nú í nokkrum öldudal og leika í annarri deild þýska fótboltans. Leikurinn endaði 2-2 sem voru auðvitað töluverð vonbrigði fyrir lið Hamborgar því þeir keppast við að komast aftur …

Útgerðir skemmtiferðaskipa virðast bjartsýnar um að fólk sæki mjög í siglingar á árinu. Ferðaþorstanum eftir innilokun Covid 19-áranna hafi ekki enn verið svalað. Þá kjósi margir, sem á annað borð hafa efni á því, verja fleiri ferðadögum á friðsælu floti um heimsins höf fremur en að olnboga sig í gegnum manngrúa borga og vinsælla ferðamannastaða. …

Það voru keyptar 390 þúsund gistinætur á íslenskum gististöðum í janúar eða 13 prósentum færri en í janúar í fyrra. Næturnar núna voru álíka margar og í janúar 2019 en það var í mars það ár sem rekstur Wow Air stöðvaðist. Gisitnóttum útlendinga á skráðum gististöðum, stór hluti heimagistingarinnar fellur þar ekki undir, fækkaði um …

Lilja Dögg Alfreðsdóttir

Vinna við aðgerðaáætlun í tengslum við ferðamálastefnu Íslands til ársins 2030 er langt komin. Birt hafa verið í Samráðsgátt drög að tillögu til þingsályktunar og óskað umsagna. Það kemur síðan í hlut Alþingis að vinna úr tillögum sem orðið hafa til í víðtæku samráði hagaðila í ferðaþjónustu - og ákveða síðan hvert skal stefna. Þær …