Samfélagsmiðlar

„Það er ekki mikil sól hérna og bjórinn verður aldrei ódýr.”

Ráðherra ferðamála bendir á hið augljósa í samanburði á Íslandsferðum og sólarlandaferðum til Spánar. En bæði hún og fyrrum forsætisráðherra hafa horfið frá fyrri hugmyndum sínum um aukna gjaldtöku eða hærri álögur á ferðaþjónustu.

Umræður um ferðamál eru ekki ýkja áberandi í aðdraganda kosninga. Í Fréttablaðinu á föstudaginn ræddu þó frambjóðendurnir Þórdís Kolbrún Reykfjörð Gylfadóttir, ráðherra ferðamála, Sigmundur Davíð Gunnlaugsson frá Miðflokknum og Björt Ólafsdóttir, umhverfisráðherra, málefni atvinnugreinarinnar og þar benti Þórdís Kolbrún á hið augljósa. „Það verður alltaf dýrt að koma til Íslands. Ferðamenn eru ekki að koma hingað eins og þeir koma til Alicante til að fá ódýran bjór og liggja í sólinni. Það er ekki mikil sól hérna og bjórinn verður aldrei ódýr. Við verðum bara að ganga út frá því,“ sagði Þórdís Kolbrún sem farið hefur fyrir ferðamálanum í fráfarandi ríkisstjórn.

En áform þeirrar ríkisstjórnar um að færa ferðaþjónustuna upp í efsta þrep virðisaukaskattsins hafa verið umdeild. Og í fyrrnefndri Fréttablaðsgrein segir Sigmundur Davíð vera þeirra skoðunar að ekki sé rétt að hækka virðisaukaskatt á ferðaþjónustu núna, m.a. vegna sterkrar krónu. „Menn hafa eytt mörg árum í að ræða um það hvernig eigi að taka gjald af ferðamönnum og þá  er kannski verið að tala um milljarð hér og milljarð þar en líta á sama tíma fram hjá því að ferðamenn eru auðvitað að skila milljörðum og jafnvel tugum milljarða í ríkissjóð. Þetta er fjármagn sem ekki kæmi ef það væri ekki þessi mikli straumur ferðamanna,“ sagði Sigmundur. En í tíð þeirrar ríkisstjórnar sem hann veitti forystu var meginfókus á frumvarp um náttúrupassa sem síðar var slegið út af borðinu. Og sömu örlög gætu beðið hækkunar á virðisaukaskatti en stuðningur við hana virðist ekki víðtækur meðal frambjóðenda, m.a. hjá fráfarandi ferðamálaráðherra sem sver sig nú frá hugmyndinni.

Nýtt efni

Fyrstu fimm mánuði ársins hefur verð á flugmiðum frá Íslandi til útlanda verið ódýrara en á sama tímabili í fyrra. Í maí lækkaði verðið um 5,7 prósent samkvæmt nýjum mælingum Hagstofunnar en til samanburðar hækkaði verðlag almennt um 6,2 prósent á milli ára. Verðmælingar Hagstofunnar ná til fleiri flugfélaga en þeirra íslensku en þau standa …

Þess hefur verið beðið að Framkvæmdastjórn Evrópusambandsins tilkynnti um refsitolla á innflutning kínverskra rafbíla. Kínversk stjórnvöld hafa verið sökuð um óeðlilega mikinn ríkisstuðning við innlenda framleiðendur og var þetta meðal umræðuefna í Evrópuferð forseta Kína nýverið. Ný tollheimta myndi þýða milljarða evra aukalegar álögur á kínverska rafbílaframleiðendur.  Xi-Jingping, forseti Kína - MYND: Britta Pedersen/dpa-Zentralbild/dpa/Alamy Nú …

Það er stundum margt um ferðamanninn á Skólavörðustíg og á Laugavegi. Einhverjir tuða vegna þessa, segjast vilja endurheimta miðborgina, en fleiri gera sér grein fyrir því að ferðamenn hafa glætt miðborgina nýju lífi. Það er svo annað mál að ferðamannafjöldi leiðir gjarnan til einhæfni í þjónustu: Ferðamannamenn í miðborginni - MYND: ÓJ Minjagripaverslunum fjölgar óhæfilega, …

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …