Samfélagsmiðlar

Kínversk stjórnvöld sjá fram á stóraukin ferðamannastraum til Íslands

Beint flug milli Íslands og Kína gæti verið forsendan fyrir þeim mikla vexti sem kínversk stjórnvöld gera ráð fyrir í komum kínverskra ferðamanna hingað til lands.

Það mun taka um 10 og hálfan klukkutíma að fljúga frá Íslandi til Peking.

Á árunum eftir hrun voru Kínverjar í sextánda sæti á listanum yfir fjölmennustu þjóðirnar í hópi ferðamanna hér á landi en fjöldi þeirra hefur fimmtánfaldast síðan þá og Kínverjarnir komnir upp í sjötta sætið á topplistanum. Í fyrra fóru 86 þúsund kínverskir flugfarþegar um Keflavíkurflugvöll eða 29% fleiri en árið á undan.

Í ár er gert ráð fyrir að það hægi nokkuð á komum erlendra ferðamanna en hins vegar gera spár kínverskra stjórnvalda ráð fyrir áframhaldandi miklum vexti samkvæmt því kom fram í viðtali Viðskiptablaðsins við forsvarsfólk greiðslufyrirtækisins Central Pay, sem sérhæfir sig í greiðslum fyrir kínverska ferðamenn. Í viðtalinu er vísað í útgefnar tölur kínverskra stjórnvalda sem geri ráð fyrir því að í ár sæki 108 þúsund Kínverjar Ísland heim eða um fjórðungi fleiri en í fyrra. En svo taka tölurnar mikinn kipp því þessar spár Kínverja gera ráð fyrir að hingað komi 300 þúsund kínverskir ferðamenn árið 2020 eða ríflega þrefalt fleiri en komu hingað í fyrra. 

Túristi hefur ekki þessar tölur undir höndum og veit ekki hvaða forsendur búa að baki en það er óhætt að fullyrða að ef hingað eiga að fljúga að jafnaði 820 kínverskir ferðamenn á dag árið 2020 þá þarf að koma til beint flug milli Íslands og Kína. Ekki bara til að auðvelda samgöngurnar heldur líka til að gera flugið hingað ódýrara og mögulegt fyrir fleiri. Og í ljósi þess að spáin kemur frá kínverskum stjórnvöldum sem eru á ýmsan hátt innblönduð í rekstur stærstu flugfélaga landsins þá er ekki annað hægt en að áætla að þotur Air China, China Eastern eða China Southern verði fljótlega tíðir gestir á Keflavíkurflugvelli.

Hinn möguleikinn er sá að kínversk stjórnvöld viti fyrir víst að Icelandair og WOW air ætli sér að hefja áætlunarflug til Kína á næstu misserum og það sé forsendan fyrir þessari ótrúlegu spá.  

 

Nýtt efni

Almennu hlutafjárútboði Play lauk í gær og bárust tilboð upp á 105 milljónir króna en lagt var upp með að selja nýtt hlutafé fyrir allt að 500 milljónir króna. Þátttaka almennings í hlutafjáraukningu Play í nóvember 2022 var heldur ekki í takt við framboð. Þá lögðu stærstu hluthafar félagsins því til 2,3 milljarða króna. Það …

Bandarísk flugfélög hvetja Biden-stjórnina í Bandaríkjunum til að gefa ekki út fleiri flugleyfi fyrir kínverska keppinauta þeirra í flugi milli Kína og Bandaríkjanna. Vísað er til samkeppnishindrana sem flugmálayfirvöld í Kína beita erlend flugfélög. Reuters-fréttastofan greinir frá þessu. Samgönguráðuneyti Bandaríkjanna gaf það út í febrúar að kínversk flugfélög gætu boðið allt að 50 flugferðir á …

Kynnisferðir, sem starfa undir vörumerkinu Icelandia, hafa gengið frá kaupum á öllu hlutafé í Dive.is. Fyrir áttu Kynnisferðir 51% hlut í félaginu á móti Tobias Klose. Dive.is sérhæfir sig í köfunar- og snorklferðum í Silfru auk þess að bjóða upp á námskeið í köfun. Félagið leggur mikið uppúr upplifun viðskiptavina enda er það í efsta …

„Ég myndi halda að við værum stærsta flugfélagið fyrir þá sem eru að fljúga frá Íslandi," sagði Einar Örn Ólafsson, forstjóri Play, á kynningarfundi hlutafjárútboðs félagsins, á þriðjudaginn. Máli sínu til stuðnings sýndi hinn nýi forstjóri og fyrrum stjórnarformaður flugfélagsins glæru þar sem sjá mátti hvernig hlutdeild Play á heimamarkaði hefur aukist og farið upp …

Árið 2018 kynnti netverslunin Amazon nýjung á bandarískum smásölumarkaði: Amazon Just Walk Out-Stores. Verslunin var kynnt sem mikil bylting og í rauninni væri lausn Amazon framtíðarlausn fyrir aðrar smásöluverslanir. Maður skannaði símann sinn þegar gengið var inn í Just Walk Out-verslun Amazon, valdi þær vörur sem maður girntist, setti þær í innkaupakörfu og síðan gat …

MYND: ÓJ

Fyrir heimsfaraldur voru flugsamgöngur milli Íslands og Ítalíu litlar, takmörkuðust lengst af við sumarferðir til Mílanó. Á þessu hefur orðið mikil breyting því nú er hægt að fljúga héðan allt árið til Rómar og Mílanó og á sumrin eykst úrvalið enn frekar.  Ítölsku ferðafólki hefur fjölgað verulega í takt við þessar auknu samgöngur og var …

Sala á hreinum rafbílum frá þýska bílaframleiðandanum BMW jókst um 41 prósent á fyrsta fjórðungi ársins. Með söluaukningunni er vægi rafbíla hjá BMW, sem einnig framleiðir Mini, komið upp í 20 prósent hjá þýska framleiðandnum en hlufallið var 15 prósent fyrir ári síðan samkvæmt frétt Bloomberg. Á sama tíma hefur orðið samdráttur í sölu á …

Kínverski bílaframleiðandinn Chery virðist vera að ná samningum um að eignast fyrstu verksmiðju sína í Evrópu, nánar tiltekið í katalónska höfuðstaðnum Barselóna á Spáni. Um er að ræða verksmiðju sem Nissan lokaði árið 2021 og er markmið yfirvalda á Spáni og héraðsstjórnarinnar í Katalóníu að endurheimta þau 1.600 störf sem þá glötuðust. Nú hefur katalónski …