Samfélagsmiðlar

Primera Air aflýsir Ameríkufluginu frá Birmingham

Flugfélag Andra Más Ingólfssonar hefur fellt niður allar ferðir frá Birmingham til Norður-Ameríku. Ástæðan skrifast á seinagang í verksmiðjum Airbus.

Airbus verksmiðjurnar náðu ekki að afhenda Primera þoturnar í tíma.

Undir lok þessa mánaðar stóð til að Primera Air myndi hefja áætlunarflug frá bresku borginni Birmingham til Norður-Ameríku. Upphaflegu plönin gerðu ráð fyrir ferðum til New York, Washington, Toronto og Boston en hætt var við flugið til þeirrar síðastnefndu í febrúar. Í dag þurfti Andri Már Ingólfsson, eigandi Primera Air, svo að gefa það út að ekkert verði af flugi Primera Air vestur um haf frá Birmingham í sumar. Ástæðan er dráttur á afhendingu nýrrar Airbus þotu samkvæmt því sem haft er eftir Andra Má í fréttum í Bretlandi. Athygli vekur að forsvarsmenn Primera Air hafa ákveðið að aflýsa öllum ferðum í stað þess að leigja flugvélar og Ameríkuflugi félagsins frá Birmingham hefur því verið seinkað til næsta árs.

Seinkanir á nýjum Airbus þotum hafa ekki áhrif á flugáætlun Primera Air frá Stansted við London en þaðan flýgur félagið til Bandaríkjanna og Toronto. Ekkert annað flugfélag býður upp á beint flug til Ameríku frá Stansted en nokkur flugfélög hafa spreytt sig á því undanfarin ár. WOW air hóf svo flug til Stansted í vor og býður upp á flug þaðan, með millilendingu  á Íslandi, til sömu áfangastaða í N-Ameríku og Primera Air gerir.

Jafnvel þó Primera Air sé í eigu Íslendinga þá er félagið ekki með íslenskt flugrekstrarleyfi heldur letneskt. Flugfélagið mun hins vegar bjóða upp á vikulegar ferðir milli Íslands og Birmingham í vetur.

Nýtt efni

Vaxandi óánægju gætir meðal leigusala og húsnæðismiðlara í Bandaríkjunum með það ægivald sem Airbnb hefur á skammtímaleigumarkaðnum. Margir eru sagðir leita leiða til að afla leigutekna utan eða meðfram kerfi bandaríska risans, sem gerir stöðugt meiri kröfur til þeirra sem leigja út vegna þrýstings frá samfélögum sem stynja undan umfangi og markaðsáhrifum skammtímaleigu til ferðafólks.  …

Flugsamstæðan Air France KLM hefur greint frá því að rekstrarhagnaður á síðasta ársfjórðungi hafi minnkað um 30% og er það verri afkoma en flugmálasérfræðingar bjuggust við. Helstu skýringar eru sagðar aukinn starfskostnaður og hærra olíuverð en búist var við. Þetta er veruleiki sem önnur flugfélög hafa almennt verið að kljást við. Á öðrum ársfjórðungi nam …

Þegar stjórnendur Play kynntu í apríl sl. uppgjör fyrirtækisins fyrir fyrstu þrjá mánuði ársins þá brugðu þeir út af vananum og birtu engan árshlutareikning. Þar með fengu fjárfestar og greinendur ekki aðgang að uppfærðum efnahagsreikningi fyrir flugfélagið þar sem meðal annars eigna- og skuldastaða kemur fram. Um leið fengust ekki upplýsingar um hvert eiginfjárhlutfall félagsins …

Suður-kóreski rafhlöðuframleiðandinn LG Energy Solution (LGES) á í viðræðum við þrjá ónefnda kínverska birgja um að framleiða ódýrar bílarafhlöður fyrir Evrópumarkað og bregðast þannig við hærri verndartollum Evrópusambandsins á rafbíla frá Kína.  Þetta hefur Reuters-fréttastofan eftir háttsettum heimildarmanni innan LGES, sem er í hópi stærstu rafhlöðuframleiðenda heims ásamt CATL í Kína, Panasonic í Japan og …

Þó margir njóti guðaveiga í sumarfríinu þá er hásumarið rólegur tími í heimi vínviðskipta. Það er löngu búið að ganga frá sölu á framleiðslu liðins árs en beðið tíðinda af næstu vínuppskeru. Þegar horft er á heildina þá hefur dregið úr vínsölu vegna efnahagsþrenginga og breyttra neysluhátta. En loftslagsbreytingar valda vínbændum víða erfiðleikum og hafa …

Það kemur skýrt fram í afkomutölum rafbílaframleiðandans Tesla að hægt hefur á orkuskiptum í bílasamgöngum. Á fyrri helmingi ársins hefur Tesla selt um 831 þúsund rafbíla en Elon Musk hafði spáð því að á árinu öllu myndu seljast um 1,8 milljónir bíla. Það vantar því enn mikið upp á að sú spá rætist. Sala Tesla …

Áður en Play fór í loftið sumarið 2021 var efnt til hlutafjárútboðs þar sem söfnuðust 10 milljarðar króna. Umsjón með útboðinu höfðu Arctica Finance og Arion banki en þessi tvö fjármálafyrirtæki komu einnig að fjármögnun Wow Air á sínum tíma. Í útboði meðal almennings reyndist umframeftirspurnin áttföld. Í kynningarefni sem fylgdi hlutafjárútboðinu var aðeins ein …

„Okkur er ánægja að tilkynna um fjölgun A350-900-véla í utanlandsflugi og A321neo í innanlandsflugi,“ segir Yukio Nakagawa, innkaupastjóri Japan Airlines, í tilkynningu félagsins um samninga við Airbus um kaup á nýjum þotum. „Með því að flýta því að taka í notkun nýjustu og sparneytnustu flugvélarnar viljum við veita viðskiptavinum okkar besta hugsanlegu þjónustu um leið …