Samfélagsmiðlar

Aukin áhersla á Ameríkuflug hefur ekki skilað árangri

Forsvarsmenn Icelandair drógu úr flugi til Evrópu í sumar og juku í staðinn ferðafjöldann vestur um haf. Sú stefnubreyting virðist ekki hafa borgað sig.

Bandaríska borgin Celveland er einn nýrra áfangastaða Icelandair í Norður-Ameríku.

Sala á áfangastaði Icelandair í Norður-Ameríku hefur ekki verið í takt við aukið framboð á meðan eftirspurn eftir Evrópuflugi félagsins hefur verið mjög góð. Sætanýtingin í fluginu til Evrópu var því há eða 90,7 prósent í síðasta mánuði. Hlutfallið var aðeins 81,9 prósent í ferðum Icelandair vestur um haf og er það umtalsverð lækkun frá því í fyrra samkvæmt því sem fram kemur í tilkynningu.

Í þessu ljósi er áhugavert að skoða hvernig flugáætlun Icelandair í sumar er frábrugðin þeim síðustu. Í júlí árin 2015, 2016 og 2017 var vægi flugferða til Norður-Ameríku rétt rúmur þriðjungur eins og sjá má á súluritinu hér fyrir neðan sem byggir á talningum Túrista. Í nýliðnum júlí var hlutfallið hins vegar komið upp í 42 prósent.

Skýringuna á þeirri aukningu er meðal annars að finna í vali Icelandair á nýjum áfangastöðum. Í ár fór félagið nefnilega í jómfrúarferðir til bandarísku borganna Cleveland, Dallas, Kansas, Baltimore og San Francisco. Eina borgin í Evrópu sem bættist við leiðakerfið var Dublin, höfuðborg Írlands. Berlín í Þýskalandi er reyndar líka nýr áfangastaður en félagið tók um þráðinn á Tegelflugvelli að nýju í nóvember í fyrra.

Horfa til austurs

Þar sem hin aukna áhersla á flug til Norður-Ameríku hefur ekki skilað tilætluðum árangri má velta fyrir sér hvort forsvarsmenn Icelandair horfi nú í auknum mæli til austurs. Reyndar opnaði Björgólfur Jóhannsson, forstjóri Icelandair, á þá umræðu á afkomufundi félagsins í byrjun maí. Þar sagði hann að endurnýjun flugflota félagsins gæfi færi áætlunarferðum til borga sem væru lengra og dýpra inn í Evrópu eins og hann komst að orði. Evrópuflug Icelandair hefur nefnilega, með örfáum undantekningum, takmarkast við í mesta lagi fjögurra tíma flug og þar með hafa borgir eins og Vín, Róm, Prag eða Búdapest ekki ratað inn í leiðakerfið. Á því gæti hins vegar orðið breyting núna og sérstaklega ef eftirspurnin í Bandaríkjunum hefur brugðist væntingum stjórnenda Icelandair.

 

Nýtt efni

Vaxandi óánægju gætir meðal leigusala og húsnæðismiðlara í Bandaríkjunum með það ægivald sem Airbnb hefur á skammtímaleigumarkaðnum. Margir eru sagðir leita leiða til að afla leigutekna utan eða meðfram kerfi bandaríska risans, sem gerir stöðugt meiri kröfur til þeirra sem leigja út vegna þrýstings frá samfélögum sem stynja undan umfangi og markaðsáhrifum skammtímaleigu til ferðafólks.  …

Flugsamstæðan Air France KLM hefur greint frá því að rekstrarhagnaður á síðasta ársfjórðungi hafi minnkað um 30% og er það verri afkoma en flugmálasérfræðingar bjuggust við. Helstu skýringar eru sagðar aukinn starfskostnaður og hærra olíuverð en búist var við. Þetta er veruleiki sem önnur flugfélög hafa almennt verið að kljást við. Á öðrum ársfjórðungi nam …

Þegar stjórnendur Play kynntu í apríl sl. uppgjör fyrirtækisins fyrir fyrstu þrjá mánuði ársins þá brugðu þeir út af vananum og birtu engan árshlutareikning. Þar með fengu fjárfestar og greinendur ekki aðgang að uppfærðum efnahagsreikningi fyrir flugfélagið þar sem meðal annars eigna- og skuldastaða kemur fram. Um leið fengust ekki upplýsingar um hvert eiginfjárhlutfall félagsins …

Suður-kóreski rafhlöðuframleiðandinn LG Energy Solution (LGES) á í viðræðum við þrjá ónefnda kínverska birgja um að framleiða ódýrar bílarafhlöður fyrir Evrópumarkað og bregðast þannig við hærri verndartollum Evrópusambandsins á rafbíla frá Kína.  Þetta hefur Reuters-fréttastofan eftir háttsettum heimildarmanni innan LGES, sem er í hópi stærstu rafhlöðuframleiðenda heims ásamt CATL í Kína, Panasonic í Japan og …

Þó margir njóti guðaveiga í sumarfríinu þá er hásumarið rólegur tími í heimi vínviðskipta. Það er löngu búið að ganga frá sölu á framleiðslu liðins árs en beðið tíðinda af næstu vínuppskeru. Þegar horft er á heildina þá hefur dregið úr vínsölu vegna efnahagsþrenginga og breyttra neysluhátta. En loftslagsbreytingar valda vínbændum víða erfiðleikum og hafa …

Það kemur skýrt fram í afkomutölum rafbílaframleiðandans Tesla að hægt hefur á orkuskiptum í bílasamgöngum. Á fyrri helmingi ársins hefur Tesla selt um 831 þúsund rafbíla en Elon Musk hafði spáð því að á árinu öllu myndu seljast um 1,8 milljónir bíla. Það vantar því enn mikið upp á að sú spá rætist. Sala Tesla …

Áður en Play fór í loftið sumarið 2021 var efnt til hlutafjárútboðs þar sem söfnuðust 10 milljarðar króna. Umsjón með útboðinu höfðu Arctica Finance og Arion banki en þessi tvö fjármálafyrirtæki komu einnig að fjármögnun Wow Air á sínum tíma. Í útboði meðal almennings reyndist umframeftirspurnin áttföld. Í kynningarefni sem fylgdi hlutafjárútboðinu var aðeins ein …

„Okkur er ánægja að tilkynna um fjölgun A350-900-véla í utanlandsflugi og A321neo í innanlandsflugi,“ segir Yukio Nakagawa, innkaupastjóri Japan Airlines, í tilkynningu félagsins um samninga við Airbus um kaup á nýjum þotum. „Með því að flýta því að taka í notkun nýjustu og sparneytnustu flugvélarnar viljum við veita viðskiptavinum okkar besta hugsanlegu þjónustu um leið …