Samfélagsmiðlar

Flugfloti WOW gæti minnkað ennþá meira

Fyrir helgi fór síðasta breiðþota WOW air frá Keflavíkurflugvelli og félagið er þessa dagana að afhenda fjórar þotur til Air Canada. Fleiri flugvélar gætu verið á leiðinni burtu.

Það voru tuttugu þotur í flugflota WOW air sem kynntur var í tengslum við skuldabréfaútgáfu flugfélagsins í haust. Strax í nóvember fækkaði flugvélunum um fjórar þegar tvær breiðþotur og tvær A320 flugvélar fóru til eigenda sinna í Frakklandi. Í flota WOW voru eingöngu fjórar þotur á kaupleigu og þær seldi WOW svo nýverið til Air Canada. Fyrir helgi fór þriðja og síðasta breiðþotan sem flugfélagið hefur haft afnot af.

Eftir standa þá 11 þotur og hefur Skúli Mogensen, forstjóri og eigandi WOW, gefið út að endurskipulagning flugfélagsins byggi á þeim fjölda flugvéla. Áreiðanlegar heimildir Túrista herma hins vegar að nú sé til skoðunar að fækka þotunum um tvær til þrjár í viðbót. Þessi breyting myndi hafa veruleg áhrif á farþegafjölda WOW air og áformin um rúmlega 2 milljónir farþega í ár gætu þá verið í hættu. WOW flaug til að mynda með 1,6 milljónir farþega árið 2016 þegar þoturnar voru 9 á fyrri helmingi ársins en svo bættust þrjár breiðþotur við á þeim seinni.

Sem fyrr segir hefur Túristi ekki fengið svör frá Skúla Mogensen, við fyrirspurn um þessa meintu fækkun í flugflota félagsins. En líkt kom fram í umfjöllun CNBC í dag, sem íslenskir fjölmiðlar hafa sagt frá í kvöld, þá telur Ben Baldanza, fyrrum stjórnarmaður í WOW air og samstarfsfélagi William Franke, stjórnanda Indigo Partners, að Franke muni gera kröfu um að stjórna flugleiðum og flota WOW air ef hann á endanum fjárfestir í félaginu. Fresturinn sem Indigo Partners hefur til að ganga frá samningi við Skúla rennur út í lok febrúar samkvæmt þeim breytingum sem skuldabréfaeigendur félagsins gáfu samþykki sitt fyrir nýverið.

Þess ber að geta að WOW air gerði í hittifyrra samning um leigu á fjórum splunkunýjum breiðþotum og stóð til að fyrri tvær kæmu hingað til lands í þessum mánuði. Túristi hefur ekki fengið svör frá WOW air né eiganda flugvélanna hvort íslenska flugfélagið sé ennþá skuldbundið til að taka við þotunum. Leiga á einni slíkri gæti numið hátt í 100 milljónum króna á mánuði.

Nýtt efni

Lufthansa-flugsamsteypan tilkynnti í dag að flugferðum til Amman í Jórdaníu, Erbil í Kúrdahéruðum Íraks og Tel Aviv í Ísrael yrði frestað til þriðjudags og ekki yrði flogið til Beirút í Líbanon og Teheran í Íran a.m.k. til fimmtudags vegna stríðsógnarinnar og hernaðaraðgerða í Mið-Austurlöndum. Á flugvellinum í Amman í Jórdaníu - MYND: Unsplash/Cila Photography Reuters-fréttastofan …

Hjá Könglum er rík áhersla lögð á að nýta afurðir úr nærumhverfinu, hvort sem það eru jurtir, afgangar eða aukaafurðir bruggunarferlisins. Sjálfbær hugsun og skynsöm nýting náttúrunnar er auk þess í farabroddi þar sem aldrei er tekið meira en náttúran hefur að gefa, svo hún geti tekið við sér aftur eftir uppskeruna. Heitið Könglar varð …

Árið 2001 starfaði Khaled Hosseini sem heimilislæknir en stundaði bókaskrif í frístundum sínum. Hann vaknaði á hverjum morgni klukkan 4:30 og sat við eldhúsborðið yfir bókaskrifum fyrstu þrjár morgunstundirnar. Síðan fór hann í sturtu, klæddi sig og keyrði á læknastofuna til að meðhöndla sjúklinga sína. En sjálfur segir höfundurinn að allan þann tíma sem hann …

Icelandair tekur í notkun þrjár nýjar Boeing Max þotur fyrir sumarvertíðina og sú fyrsta er komin til landsins en hún er fengin af lager flugvélaframleiðandans í Seattle. Hinar tvær eru splunkunýjar og segir Guðni Sigurðsson, talsmaður flugfélagsins, að þær séu báðar komnar af færibandinu og nú fari fram lokaskoðun á þeim. Von er á þessum …

Íslendingar hafa líklega önnur viðmið um það hvað sé hæfilega margt fólk samankomið á einum stað en þjóðir sem vanar eru meiri mannþröng og umferðarþunga alla daga. Sjálfsagt er það eigingjarnt og sjálfmiðað að ætlast til þess að fá að ganga einsamall í friði og ró niður Almannagjá á Þingvöllum á góðum sumardegi. Þeir dagar …

Frestur til að skila inn tilboðum í 35 prósent hlut Landsbankans í Keahótelin, eina stærstu hótelkeðju landsins, rann út fyrir síðustu jól. Ennþá er söluferlið í gangi samkvæmt svari frá bankanum en engar nýjar upplýsingar er að fá um stöðuna. Hluturinn í Keahótelunum var auglýstur til sölu í lok nóvember í fyrra og þá sagði …

Wizz Air er meðal þeirra flugfélaga í heiminum sem losa minnst af CO2 og hefur fengið alþjóðlegar viðurkenningar fyrir viðleitni til sjálfbærni. Þessi árangur skýrist fyrst og fremst af því að ungverska félagið er með nýjan flugflota í þjónustu sinni, aðallega Airbus A321neo sem flestar eru innan við fimm ára gamlar. Þá hjálpa góð sætanýting …

Þessar niðurstöður komu í ljós í könnun sem Jacques Delors-stofnunin gerði í mars í þessum löndum, en niðurstöðurnar fóru ekki mjög hátt fyrr en The Guardian gerði þær að umtalsefni á dögunum. Niðurstöðurnar þykja nefnilega athyglisverðar í ljósi þess að mikið hefur verið rætt um að bakslag hafi orðið í stuðningi almennings í Evrópu við aðgerðir í umhverfismálum. Könnunin …