Samfélagsmiðlar

Þessi eru nefnd í tengslum við stjórnarkjör Icelandair

Framboðsfrestur til stjórnarkjörs hjá Icelandair Group rennur út um mánaðamótin. Nú þegar eru nokkrir nefndir sem álitlegir frambjóðendur.

Neðri röð frá vinstri: Björgólfur Jóhannsson, Helga Árnadóttir, Guðni Hreinsson, Ragnhildur Geirsdóttir, Ragna Árnadóttir og Þórunn Reynisdóttir.

Það er ljóst að eitt sæti losnar í stjórn Icelandair Group á aðalfundi félagsins í næsta mánuði því Ásthildur Otharsdóttir, sem setið hefur í stjórninni síðustu sjö ár, gefur ekki kost á sér að nýju. Innan fjármála- og ferðageirans eru farnar af stað bollaleggingar um hverjir það eru sem muni gefa kost á sér í stjórnina og þykir flestum viðmælendum Túrista það vera ljóst að von sé á uppstokkun. Staða Úlfars Steindórssonar, stjórnarformanns, mun þó vera sterk. Er þá ekki bara vísað til starfa hans heldur líka umtalsverðar persónulegrar fjárfestingar hans í félaginu og nauðsyn þess að halda ákveðnum stöðugleika í stjórninni.

Aðrir í stjórnarmenn gætu hins vegar séð fram á að missa sæti sín og einn þeirra sem nefndur hefur verið sem nýr stjórnarmaður er Björgólfur Jóhannsson, fyrrum forstjóri Icelandair Group. Á það er bent að hefð hafi skapast innan Icelandair fyrir því að farsælir forstjórar félagsins setjist síðar í stjórn þess. Það hafi Sigurður Helgason gert og líka alnafni hans þar á undan.

Annar forstjóri Flugleiða, Ragnhildur Geirsdóttir, er jafnframt sögð álitlegur kostur fyrir stjórn Icelandair. Sú staðreynd að hún hafi nýverið látið af starfi sem aðstoðarforstjóri WOW air þykir þó flækja fyrir mögulegu framboði hennar. Helga Árnadóttir, fyrrum framkvæmdastjóri Samtaka ferðaþjónstunnar og núverandi framkvæmdastjóri þró­un­ar-, sölu- og markaðssviðs Bláa lónsins, er að mati viðmælenda Túrista talin líkleg til að fá brautargengi gefi hún kost á sér í stjórn Icelandair Group. Meðmælendur Helgu vísa til reynslu hennar úr ferðageiranum og hversu vel hún þekki flugfélagið eftir að sinnt þar ýmsum stjórnendastöðum.

Nafn Þórunnar Reynisdóttur, forstjóra Ferðaskrifstofu Íslands, er jafnframt nefnt í tengslum við framboð en hún hefur, líkt og Helga, reynslu af stjórnendastörfum innan Icelandair og jafnframt í innlendum og erlendum ferðaþjónstufyrirtækjum. Þess má geta að í Fréttablaðinu í dag er Þórunn orðuð við stjórnarframboð og í frétt blaðsins er vísað til þess að Pálmi Haraldsson, eigandi Ferðaskrifstofu Íslands, er nú í hópi tuttugu stærstu hluthafa í Icelandair.

Katrín Olga Jóhannesdóttir, formaður Viðskiptaráðs Íslands, og fyrrum stjórnarmaður í Icelandair er einnig sögð geta átt möguleika á endurkomu í stjórn Icelandair en hún átti þar sæti um árabil en náði ekki endurkjöri í fyrra.

Björg­vin Skúli Sig­urðsson, fyrr­ver­andi fram­kvæmda­stjóri Kortaþjón­ust­unn­ar og þar á undan yfirmaður viðskiptaþró­un­ar­sviðs Lands­virkj­unn­ar, hefur líka verið nefndur sem frambærilegur frambjóðandi. Sömuleiðis fyrrum samstarfskona hans í Landsvirkjun, Ragna Árnadóttir. Þá sérstaklega vegna starfa hennar sem formaður „Rögnunefndarinnar“ en sú þekking sem hún aflaði sér vegna í tengslum við þá vinnu þykir geta komið að góðum notum í stjórn Icelandair núna þegar staða innanlandsflugs er óljós og flugfélagsins bíður það verk að taka afstöðu til uppbyggingar flugvallar við Hvassahraun.

Fyrrum framkvæmdastjóri Loftleiða, Guðni Hreinsson, er líka talinn geta átt fullt erindi í stjórn Icelandair Group eftir að hafa rekið dótturfélag þess með góðum árangri um langt skeið. Jón Björnsson, fyrrum forstjóri Festis og Magasin du Nord í Danmörku, var einn þeirra sem orðaður var forstjórastöðuna í Icelandair eftir að Björgólfur lét af störfum er. Hann er nú ofarlega á blaði yfir þá sem taldir eru eiga erindi í stjórn Icelandair Group í þeim ólgusjó sem félagið er í núna. Er þá litið til árangurs Jóns af viðsnúningi stórra fyrirtækja, til að mynda Festis og Magasin du Nord í Danmörku. Jón hefur einnig reynslu af stjórnarsetu í erlendum fyrirtækjum.

Flestir þeirra sem Túristi hefur rætt við eru hins vegar sammála um að Icelandair Group myndi njóta góðs af því að fá erlendan sérfræðing í flugrekstri inn í stjórn fyrirtækisins. Bent er á að flugfélagið starfi á alþjóðlegum mörkuðum og það mætti endurspeglast í stjórn fyrirtækisins. Fresturinn til þess að undirbúa framboð erlends sérfræðings er hins vegar ekki talinn nægjanlegur fyrir aðalfundinn sem fram fer 8. mars. Þess ber að geta að Túristi hefur ekki kannað hug ofantalinna einstaklinga til framboðs í stjórn Icelandair Group.

 

 

Nýtt efni

Í febrúar léku þýsku fótboltaliðin Hansa Rostock og Hamburger Sport Verein (HSV) á heimavelli Hansa í Rostock. Bæði liðin eru gömul stórveldi á fótboltavellinum en eru nú í nokkrum öldudal og leika í annarri deild þýska fótboltans. Leikurinn endaði 2-2 sem voru auðvitað töluverð vonbrigði fyrir lið Hamborgar því þeir keppast við að komast aftur …

Útgerðir skemmtiferðaskipa virðast bjartsýnar um að fólk sæki mjög í siglingar á árinu. Ferðaþorstanum eftir innilokun Covid 19-áranna hafi ekki enn verið svalað. Þá kjósi margir, sem á annað borð hafa efni á því, verja fleiri ferðadögum á friðsælu floti um heimsins höf fremur en að olnboga sig í gegnum manngrúa borga og vinsælla ferðamannastaða. …

Það voru keyptar 390 þúsund gistinætur á íslenskum gististöðum í janúar eða 13 prósentum færri en í janúar í fyrra. Næturnar núna voru álíka margar og í janúar 2019 en það var í mars það ár sem rekstur Wow Air stöðvaðist. Gisitnóttum útlendinga á skráðum gististöðum, stór hluti heimagistingarinnar fellur þar ekki undir, fækkaði um …

Lilja Dögg Alfreðsdóttir

Vinna við aðgerðaáætlun í tengslum við ferðamálastefnu Íslands til ársins 2030 er langt komin. Birt hafa verið í Samráðsgátt drög að tillögu til þingsályktunar og óskað umsagna. Það kemur síðan í hlut Alþingis að vinna úr tillögum sem orðið hafa til í víðtæku samráði hagaðila í ferðaþjónustu - og ákveða síðan hvert skal stefna. Þær …

Þjóðarflugfélög Frakka og Hollendinga mynda samsteypuna Air France-KLM Group og hagnaðist fyrirtækið um 934 milljónir evra á nýliðnu ári. Sú upphæð jafngildir 140 milljörðum króna. Aldrei áður hefur þessi fransk-hollenska samsteypa skilað svona miklum hagnaði að því fram kemur í tilkynningu nú í morgun í tilefni af birtingu uppgjörsins. Þar kemur fram að stríðið á …

Karólínska háskólasjúkrahúsið í Stokkhólmi er það sjöunda besta í heimi samkvæmt árlegum lista bandaríska tímaritsins Newsweek. Þetta er fimmta árið í röð sem Karólínska er á lista yfir þau 10 bestu en Björn Zoëga hefur verið forstjóri sjúkrahússins öll þau ár. Björn sagði stöðunni upp nú í ársbyrjun og lætur af störfum í næstu viku. …

Þetta eru ískyggilegar fréttir fyrir Íslendinga og aðrar þjóðir landanna sem liggja að Norður-Atlantshafi. Það er hluti af kjarngóðu og upplýstu uppeldi allra landsmanna að heyra um mikilvægi Golfstraumsins - helst snemma í frumbernsku, og landsmenn eru minntir á mikilvægi hans reglulega út æviskeiðið. Golfstraumurinn liggur frá Karíbahafinu og hingað norður eftir og gerir það …

Lestarferð á fjölförnustu viðskiptaferðaleiðum Bretlands losar innan við helming af því CO2 sem jafn löng ferð með rafbíl gerir, samkvæmt útreikningum sem The Rail Delivery Group, hagsmunasamtök lestarfélaga þar í landi, hafa reiknað út og sagt er frá í The Guardian. Þar sem um er að ræða vistvænstu lestirnar, sem einungis ganga fyrir rafmagni, þá …