Samfélagsmiðlar

Losun frá flugi ætti að dragast verulega saman

Með brotthvarfi WOW air má gera ráð fyrir að heildarlosun íslenskra flugrekenda verði töluvert minni í ár.

Flugfélög verða að standa skil á losun gróðurhúsalofttegunda vegna flugferða innan Evrópu.

Í takt við aukin umsvif Icelandair og WOW air þá hefur mengun vegna starfsemi íslenskra flugrekenda aukist síðustu ár. Í fyrra nam viðbótin nærri einum af hundraði og var raunlosun af flugi íslensku flugfélaganna um 820 þúsund tonn. Til samanburðar var hún rétt um 500 þúsund tonn á árunum 2014 og 2015. Þessar tölur ná aðeins losunar innan EES svæðisins og mengun vegna Ameríkuflugs Icelandair og WOW air er því ekki meðtalin líkt og fram kemur í frétt á vef Umhverfisstofnunnar. Ástæðan er sú að flugfélögin þurfa aðeins að standa skil á mengun innan álfunnar í takt við viðskiptakerfi ESB með losunarheimildir.

Í fyrra stóð WOW air undir um þriðjungi af heildarlosun íslenskra flugrekenda og með brotthvarfi félagsins má gera ráð fyrir að heildarlosun íslenskra flugrekenda dragist umtalsvert saman í ár. Samdrátturinn verður þó væntanlega eitthvað undir þriðjungi af losuninni í fyrra því starfsemi WOW air stöðvaðist ekki fyrr en undir lok fyrsta ársfjórðungs. Flugferðum WOW hafði þó fækkað umtalsvert frá sama tíma í fyrra. Hvert kolefnisspor Icelandair verður í ár ræðst að þónokkru leyti af því hvenær félagið getur á ný notað Boeing MAX þotur í áætlunarflug sitt. Þær eru nefnilega mun sparneyttari en aðrar flugvélar í flota félagsins sem eru nær allar framleiddar í kringum síðustu aldamót og þurfa meira eldsneyti en nýrri þotur.

Árlega fá evrópskir flugrekendur úthlutaðan ákveðin kvóta sem dugar fyrir hluta af þeirri mengun sem starfsemi þeirra veldur. Það sem uppá vantar þurfa flugfélögin að kaupa sérstaklega og verðið á þessum viðbótarheimildum ræðst á markaði. Hjá Icelandair eru losunareiningarnar keyptar með jöfnu millibili og kostuðu þær félagið rétt um milljarð króna fyrir síðasta ár. Stjórnendur WOW air seldu hins vegar losunarkvóta félagsins á sínum tíma til að ráða bót á fjárhagsstöðu félagsins. Þar með gerði WOW air ekki upp losun vegna starfsemi sinnar í fyrra en gera má ráð fyrir að það hefði kostað félagið á bilinu 350 til 450 milljónir króna.

 

Nýtt efni

Þetta eru ískyggilegar fréttir fyrir Íslendinga og aðrar þjóðir landanna sem liggja að Norður-Atlantshafi. Það er hluti af kjarngóðu og upplýstu uppeldi allra landsmanna að heyra um mikilvægi Golfstraumsins - helst snemma í frumbernsku, og landsmenn eru minntir á mikilvægi hans reglulega út æviskeiðið. Golfstraumurinn liggur frá Karíbahafinu og hingað norður eftir og gerir það …

Lestarferð á fjölförnustu viðskiptaferðaleiðum Bretlands losar innan við helming af því CO2 sem jafn löng ferð með rafbíl gerir, samkvæmt útreikningum sem The Rail Delivery Group, hagsmunasamtök lestarfélaga þar í landi, hafa reiknað út og sagt er frá í The Guardian. Þar sem um er að ræða vistvænstu lestirnar, sem einungis ganga fyrir rafmagni, þá …

Toyota í Japan tilkynnti í morgun að framleiðsla fyrirtækisins hefði aukist um sjö prósent í janúar og að þetta væri þrettándi mánuðurinn í röð sem fleiri bílar væru framleiddir en í sama mánuði árið á undan. Meginskýringin er sögð mikil eftirspurn í Bandaríkjunum. Í janúar runnu rúmlega 740 þúsund fleiri Toyotur af færiböndum verksmiðjanna en …

Við þeim sem fara um Ráðhústorg í Kaupmannahöfn þessa dagana blasir við risastór auglýsing frá Icelandair. Velunnari FF7 var þar á ferð í vikunni og sendi meðfylgjandi mynd. Auglýsingin er á húsi númer fjögur við Ráðhústorg og fyrir hornið á vegg sem snýr að H.C. Andersen Boulevard, sem er mikil umferðaræð í gegnum miðborgina. Unnið …

Tæknirisinn Apple hefur síðastliðinn áratug unnið að þróun rafknúinna og sjálfstýrðra ökutækja sem þó aldrei hafa verið formlega kynnt. Og það verður varla úr þessu því nú hefur þessari þróunarvinnu verið hætt samkvæmt frétt Bloomberg. Þriðjungurinn af þeim mörg hundruð manns sem unnið hafa að bílaverkefninu verða færð yfir á svið gervigreindar hjá Apple en …

Útibú Arion banka á Keflavíkurflugvelli lokaði í janúar og við fjármálaþjónustu í flugstöðinni tók Change Group sem hátti hagkvæmasta tilboðið í þennan rekstur í útboði sem Isavia efndi til í fyrra. Ennþá er Change Group þó ekki komin með tilskilin leyfi til að sinna gjaldeyrisviðskiptum hér á landi samkvæmt því sem FF7 kemst næst og …

Hún er svo vinsæl, bandaríski rithöfundurinn Sarah J. Maas, að þegar þriðja bindið í Crescent City-bókaflokknum kom út þann 30. janúar síðastliðinn stóðu aðdáendur hennar í löngum röðum í vetrarkuldanum fyrir framan bókabúðirnar sem höfðu ákveðið að opna búðir sínar á miðnætti á útgáfudeginum í New York og víðar um Bandaríkin. Þessar raðir fyrir framan …

Matvælastofnun Sameinuðu þjóðanna hefur áætlað að af öllum mat sem framleiddur er í heiminum fari um þriðingur í ruslið, eða 1,3 milljarðar tonna á ári. Umhverfisstofnun Sameinuðu þjóðanna hefur áætlað að á heimsvísu fari um 17 prósent af öllum mat í matvöruverslunum, á veitingastöðum og á heimilum í ruslið. Það er gríðarlegt magn af prýðisgóðri næringu sem þar fer …