Samfélagsmiðlar

Icelandair leigir MAX þoturnar

Allar þær Boeing MAX þotur sem skráðar hafa verið hér á landi eru í eigu erlendra fjármögnunarfyrirtækja.

Fjórar af þeim sex MAX þotum sem komnar eru til landsins og standa nú á Keflavíkurflugvelli.

Sex af þeim níu Boeing MAX þotum sem Icelandair gerði ráð fyrir að nota í sumar standa nú á Keflavíkurflugvelli en hinar þrjár eru við verksmiðjur Boeing í Bandaríkjunum. Ekki liggur fyrir hvenær þotur af þessari gerð fá að fara í loftið á ný en flugvélaframleiðandinn gerir ráð fyrir að greiða flugfélögum bætur sem samsvara samtals 610 milljörðum króna vegna ástandsins sem kyrrsetningin hefur valdið.

Í dag hafa um fimm hundruð þotur af þessari gerð verið framleiddar og skaðabæturnar nema því rúmum milljarði á hverja flugvél samkvæmt núverandi stöðu.

Icelandair pantaði allt að sextán Boeing MAX þotur árið 2012 en síðan þá hefur félagið selt en leigt á ný hluta af flugvélunum til níu til tólf ára samkvæmt kauphallartilkynningum félagsins. Þær sex MAX8 og MAX9 þotur sem núna eru komnar í loftfaraskrá Samgöngustofu eru til að mynda allar í eigu írskra og japanskra fjármögnunarfyrirtækja sem tengjast meðal annars dótturfélagi Bank of Communications í Kína. Icelandair er aðeins skráð sem umráðandi þessara sex MAX flugvéla. Eldri þotur félagsins, af gerðunum Boeing 757 og 767, eru aftur á móti flestar skráðar eign Airco ehf. sem er hluti af Icelandair Group.

Að sögn Boga Nils Bogasonar, forstjóra Icelandair, þá hefur staða flugfélagsins sem leigutaka að MAX þotunum engin áhrif á mögulegar skaðabótagreiðslu frá Boeing.

Þrjár MAX þotur málaðar í litum Icelandair standa nú á Boeing Field við Seattle í Bandaríkjunum. MYND: SOUNDERBRUCE / CREATIVECOMMONS 4.0

 

Nýtt efni

Borgaryfirvöld í Lissabon hafa samþykkt að hækka gistináttagjald úr 2 í 4 evrur. Gjaldtaka nær ekki til tjaldstæða. Þá hefur komugjald á skipafarþega verið hækkað úr 1 í 2 evrur. Tillaga um að hækka það gjald í 4 evrur var felld.  Lusa-fréttastofan hefur eftir Carlos Moedas, borgarstjóra, að það sé „sanngjarnt fyrir borgina og íbúa …

MYND: ÓJ

Kínverskir ferðamenn hafa verið töluvert áberandi í Reykjavík og víðar um land í vor. Auðvitað er fólk af kínverskum uppruna búsett um allan heim og eitthvað af því fer í Íslandsferðir en þeim hefur snarfjölgað sem koma hingað alla leið frá Alþýðulýðveldinu Kína. Samkvæmt talningu Ferðamálastofu á Keflavíkurflugvelli komu hingað í marsmánuði 8.642 Kínverjar og …

Brasilíski flugframleiðandinn Embraer greinir frá góðum gangi í pöntunum og afhendingu véla á fyrstu mánuðum ársins. Mestur var fögnuðurinn í höfuðstöðvunum í São José dos Campos þegar American Airlines staðfesti kaup á 90 farþegaþotum af gerðinni E175, sem verða notaðar í innanlandsflugi og eru hluti af stórri endurnýjun flugflota félagsins. E175 eru meðaldrægar vélar, oftast …

Faxaflóahafnir héldu vorfund sinn fyrir helgi til að kynna fyrirtækjum í ferðaþjónustu skipulag sumarsins við móttöku skemmtiferðaskipa, sem tekur mið af því raski sem verður vegna byggingar farþegamiðstöðvar Faxaflóahafna. Þeim framkvæmdum á að ljúka að tveimur árum liðnum, eins og FF7 greindi nýverið frá. Fram kom á fundinum að gert er ráð fyrir rúmlega 308 …

Fréttaveitan Bloomberg sagði frá því á dögunum að mikil úlfúð ríkti í alþjóðlegu kolefnisvottunarsamtökunum Science Based Targets initiatives, eða SBTi.  Fyrirtæki um allar koppagrundir hafa lengi reitt sig á vottanir frá SBTi þegar þau hafa fullyrt að þau stefni að kolefnishlutleysi.  Yfirleitt er kannski lítil ástæða til þess að fólk kippi sér upp við slæman starfsanda og …

Þegar lent er á flugvelli á ESB-svæðinu bíður farþeganna ekki verslun með tollfrjálsan varning við töskubeltin. Þess háttar er aðeins í boði fyrir brottför. Í Evrópuríkjum utan ESB gefst hins vegar tækifæri til að kaupa ódýrara áfengi við komuna eins og við þekkjum frá Keflavíkurflugvelli. Þeir sem nýta tollinn sinn þar til að kaupa léttvín …

Þrjár þotur Loftleiða munu næstu misseri fljúga viðskiptavinum erlendra ferðaskrifstofa hringinn í kringum heiminn. Um borð eru sætin stærri og færri en í hefðbundnu áætlunarflugi enda kostar ferðalagið skildinginn. Hver farþegi borgar 25 milljónir fyrir ferðalag líkt og farið var yfir í fréttum Stöðvar 2.  Það er ekkert nýtt að Icelandair leigi þotu og áhöfn í …