Samfélagsmiðlar

Afkoma flugfélaga fram úr væntingum

Þó síðustu misseri hafi reynst mörgum flugfélögum erfið þá var góður gangur hjá Delta og EasyJet á síðasta fjórðungi.

Þota Delta á Keflavíkurflugvelli.

Kjaradeildur og kyrrsettar MAX þotur hafa sett strik í reikninginn hjá ófáum flugfélögum í ár sem hafa af þeim sökum þurft að fella niður ferðir og leigja dýrar þotur til að takast á við ástandið. Á sama tíma hefur árið verið gott hjá sumum af þeim flugfélögum sem ekki eiga Boeing MAX þotur eða standa í stappi við starfsfólk um launakjör. Það er alla vega raunin hjá Delta Air Lines og easyJet en bæði fyrirtæki birtu í vikunni afkomu sína á síðasta ársfjórðungi.

Þannig var sumarvertíðin sú besta í sögu Delta flugfélagsins og skrifast það meðal annars á þá staðreynd að helstu keppinautar félagsins þurftu að fella niður þúsundir ferða vegna Boeing MAX krísunnar. Hagnaður Delta á þriðja ársfjórðungi jókst því um þrettán prósent og nam um einum og hálfum milljarði dollara.

Meðvindin hjá easyJet má svo að töluverðu leyti rekja til verkfalla hjá British Airways og Ryanair samkvæmt því sem fram kom í máli forstjórans þegar afkoman á fjórðungnum var kynnt í gær. Vegna þessa þá með gerir forsvarsfólk breska lággjaldaflugfélagsins ráð fyrir að hagnaður ársins verði aðeins meiri en áður var spáð en þó minni en í fyrra.

Bæði easyJet og Delta hafa verið umsvifamikil í Íslandsflugi síðustu ár en hafa bæði dregið aðeins úr að undanförnu. Þannig munu þotur Delta ekki fljúga hingað í vetur frá JFK flugvelli í New York og easyJet heldur ekki uppi eins tíðum áætlunarferðum frá Bretlandi til Keflavíkurflugvallar í vetur. Félagið mun heldur ekki fljúga hingað frá Basel og Genf í Sviss næsta sumar.

Nú getur þú tekið þátt í að styrkja og efla útgáfu Túrista

Nýtt efni

Borgaryfirvöld í Lissabon hafa samþykkt að hækka gistináttagjald úr 2 í 4 evrur. Gjaldtaka nær ekki til tjaldstæða. Þá hefur komugjald á skipafarþega verið hækkað úr 1 í 2 evrur. Tillaga um að hækka það gjald í 4 evrur var felld.  Lusa-fréttastofan hefur eftir Carlos Moedas, borgarstjóra, að það sé „sanngjarnt fyrir borgina og íbúa …

MYND: ÓJ

Kínverskir ferðamenn hafa verið töluvert áberandi í Reykjavík og víðar um land í vor. Auðvitað er fólk af kínverskum uppruna búsett um allan heim og eitthvað af því fer í Íslandsferðir en þeim hefur snarfjölgað sem koma hingað alla leið frá Alþýðulýðveldinu Kína. Samkvæmt talningu Ferðamálastofu á Keflavíkurflugvelli komu hingað í marsmánuði 8.642 Kínverjar og …

Brasilíski flugframleiðandinn Embraer greinir frá góðum gangi í pöntunum og afhendingu véla á fyrstu mánuðum ársins. Mestur var fögnuðurinn í höfuðstöðvunum í São José dos Campos þegar American Airlines staðfesti kaup á 90 farþegaþotum af gerðinni E175, sem verða notaðar í innanlandsflugi og eru hluti af stórri endurnýjun flugflota félagsins. E175 eru meðaldrægar vélar, oftast …

Faxaflóahafnir héldu vorfund sinn fyrir helgi til að kynna fyrirtækjum í ferðaþjónustu skipulag sumarsins við móttöku skemmtiferðaskipa, sem tekur mið af því raski sem verður vegna byggingar farþegamiðstöðvar Faxaflóahafna. Þeim framkvæmdum á að ljúka að tveimur árum liðnum, eins og FF7 greindi nýverið frá. Fram kom á fundinum að gert er ráð fyrir rúmlega 308 …

Fréttaveitan Bloomberg sagði frá því á dögunum að mikil úlfúð ríkti í alþjóðlegu kolefnisvottunarsamtökunum Science Based Targets initiatives, eða SBTi.  Fyrirtæki um allar koppagrundir hafa lengi reitt sig á vottanir frá SBTi þegar þau hafa fullyrt að þau stefni að kolefnishlutleysi.  Yfirleitt er kannski lítil ástæða til þess að fólk kippi sér upp við slæman starfsanda og …

Þegar lent er á flugvelli á ESB-svæðinu bíður farþeganna ekki verslun með tollfrjálsan varning við töskubeltin. Þess háttar er aðeins í boði fyrir brottför. Í Evrópuríkjum utan ESB gefst hins vegar tækifæri til að kaupa ódýrara áfengi við komuna eins og við þekkjum frá Keflavíkurflugvelli. Þeir sem nýta tollinn sinn þar til að kaupa léttvín …

Þrjár þotur Loftleiða munu næstu misseri fljúga viðskiptavinum erlendra ferðaskrifstofa hringinn í kringum heiminn. Um borð eru sætin stærri og færri en í hefðbundnu áætlunarflugi enda kostar ferðalagið skildinginn. Hver farþegi borgar 25 milljónir fyrir ferðalag líkt og farið var yfir í fréttum Stöðvar 2.  Það er ekkert nýtt að Icelandair leigi þotu og áhöfn í …