Samfélagsmiðlar

Fella niður 81 flugferð til Keflavíkurflugvallar

Tékkneska flugfélagið gerir hér hlé á Íslandsflugi sínu strax eftir áramót en tekur upp þráðinn að nýju í lok mars. Félagið hefði staðið undir um tveimur af hverjum 100 brottförum á fyrsta fjórðungi næsta árs.

czech airlines

Frá því haustlok hefur tékkneska flugfélagið Czech Airlines boðið upp á heldur óvenjulegt áætlunarflug til Íslands. Þoturnar fljúga nefnilega Prag til Kaupmannahafar og þaðan áfram til Íslands. Lent er á Keflavíkurflugvelli seint um kvöld og brottför þaðan til Kaupmannahafnar klukkan hálf fimm morguninn eftir. Farþegar geta því valið hvort þeir fljúga aðeins til Kaupmannahafnar eða haldi alla leið til Prag.

Þessar ferðir hafa verið í boði daglega og fargjöldin nokkru lægri en til að mynda í flugi Icelandair og SAS til Kaupmannahafnar. Nú sér hins vegar fyrir endann á þessum flugferðum því stjórnendur tékkneska félagsins hafa fellt niður allar ferðir frá 7. janúar næstkomandi. Þetta staðfestir talskona félagsins í svari til Túrista. Hún bendir á að Czech Airlines muni byrja að fljúga til Íslands á ný í lok mars og þá beint frá Prag án millilendingar í Kaupmannahöfn.

Dagskrá Keflavíkurflugvallar á fyrsta fjórðungi næsta árs gerði ráð fyrir áframhaldandi daglegu flugi tékkneska flugfélagsins og hefði félagið þá staðið undir um 2 prósentum af öllu áætlunarflugi héðan þessa fyrstu þrjá mánuði ársins. Niðurfelling á öllum þessum ferðum hefur því þónokkur áhrif og því útlit fyrir að fjöldi áætlunarferða á þessu tímabili verði um 23 prósent lægri en á sama tíma í ár. Það er meira en fram kom í nýrri úttekt Túrista yfir flugumferð til og frá landinu byrjun næsta árs.

Sú samantekt hefur verið uppfærð en ítarlegri greining á því hvernig flugframboð breytist milli landa og áfangastaða verður send síðar í dag til þeirra sem styrkja útgáfu Túrista með mánaðarlegum framlögum.

Farþegar sem áttu bókaða miða í ferðir Czech Airlines til Prag eða Kaupmannahafnar munu fá tilkynningu frá flugfélaginu og miðar þeirra endurgreiddir.

Nú getur þú tekið þátt í að styrkja og efla útgáfu Túrista

Nýtt efni

Um 90% af öllum úrgangi sem fellur til á Íslandi, bæði frá heimilum og rekstri, ratar í einhvers konar endurvinnslu eða endurnýtingu. Þetta sýna nýjar úrgangstölur frá Umhverfisstofnun, fyrir árið 2022.  Það er fróðlegt að rýna í þessar tölur og fá þar með yfirsýn yfir neyslu Íslendinga, en Íslendingar eru á meðal mestu neysluþjóða í heimi. Magn …

Kínverjar eru leiðandi í smíði rafbíla, sem taldir eru mikilvægir vegna nauðsynlegra orkuskipta í samgöngum. Hinsvegar er Kína enn mjög háð brennslu kola, nærri 60% rafmagns í landinu er framleitt með kolum og það er enn verið að auka kolanám í landinu. Auk þess sem flutt er inn mikið af olíu og gasi. Jafnhliða er …

Það vour 1.299 bílar skráðir nýir á götuna hér á landi fyrstu þrjár vikurnar í júní og þar af 986 á vegum bílaleiga. Það jafngildir því að 24 prósent nýrra ökutækja fór til einstaklinga en á sama tíma í fyrra var hlutfallið 38 prósent samkvæmt tölum Bílgreinasambandsins sem ná til 23. júní. Þessar fyrstu þrjár …

Það voru þrjú norræn alþjóðaflugfélög sem hófu flugrekstur í Covid-faraldrinum. Hér á landi var það Play en Flyr og Norse í Noregi. Öll þrjú leigðu árið 2021 þotur á lægra verði en áður hafði þekkst og efndu til hlutafjárútboða meðal fagfjárfesta og almennings. Í byrjun síðasta árs varð Flyr gjaldþrota en rekstur þess byggði á …

Ein árangursríkasta loftslagsaðgerð síðari ára á Íslandi er líklega sú að banna urðun lífræns úrgangs. Þetta bann tók gildi í upphafi árs 2023 og árangurinn hefur ekki látið á sér standa. Smám saman hafa jákvæðar tölur verið að berast, sem gefa tilefni til bjartsýni. Það er semsagt hægt að ná árangri í loftslagsmálum, þótt margir …

Barselóna er ein vinsælasta ferðamannaborg Evrópu en óþol íbúa vegna ágangsins hefur farið vaxandi á síðustu árum - ekki síst vegna húsnæðisvanda ungs fólks sem ekki getur keppt við ferðaþjónustuna í leiguverði. Fyrri borgaryfirvöld hættu útgáfu nýrra leyfa til útleigu og lokað mörgum ferðamannaíbúðum en nú eru í farvatninu enn meiri breytingar. Airbnb og öðrum …

Í Svíþjóð kalla sumarsólstöður, eða Midsommar, á mikil hátíðarhöld þar sem síld og snaps hafa lengstum verið í aðalhlutverki. Sölutölur sænskra kaupmanna sýna þó að vinsældir síldarinnar dala ár frá ári og nú er svo komið að salan hefur helmingast frá árinu 2008. Frá þessu greinir Sænska ríkisútvarpið. Skýringin á þessari þróun liggur í bragðlaukum …

Ferðahópur á Þingvöllum

Alþingi hefur samþykkt tillögu til þingsályktunar, sem ferðamálaráðherra lagði fram í apríl, um ferðamálastefnu og aðgerðaáætlun til 2030. Öðlast þingsályktunin þegar gildi en mótun stefnunar var sett á ís þegar Covid-faraldurinn hófst en þráðurinn var tekinn upp að nýju í fyrra. Þá skipaði ráðherra ferðamála, Lilja Alfreðsdóttir, sjö starfshópa til að fara í verkið og komu meira …