Samfélagsmiðlar

Áfram margir á ferðinni milli Íslands og Írlands

Icelandair hefur fjölgað ferðum sínum til Dublin eftir fall WOW. Farþegum hefur því fækkað minna en annars hefði mátt gera ráð fyrir.

Frá Dublin.

Icelandair fór jómfrúarferð sína til Dublin í byrjun maí í hittifyrra en þá hafði WOW air stundað flug þangað að kappi í töluverðan tíma. Flugvöllur borgarinnar kom meira að segja til greina sem önnur heimahöfn WOW air þegar stærð Keflavíkurflugvallar þótti takmarka stækkunaráform eiganda félagsins.

Ekkert varð af þeim áætlunum en íslensku flugfélögin tvö kepptust engu að síður um farþega á leiðinni milli Dublin og Keflavíkurflugvallar allt þangað til að WOW air varð gjaldþrota í lok mars í fyrra.

Eftir brotthvarf helsta keppinautarins bætti Icelandair við ferðum til írsku höfuðborgarinnar og þannig fjölgaði brottförunum þangað í júlí sl. úr 23 í 41 samkvæmt talningu Túrista. Og þá sex mánuði sem liðu frá falli WOW þá flutti Icelandair 74.500 farþega til og frá Dublin. Það eru tíu þúsund fleiri farþegar en WOW flaug með á þessari flugleið á sama tímabili, apríl til september, árið 2017. Hafa ber í huga að farþegar eru taldir bæði þegar þeir fljúga til og frá Dublin.

Aftur á móti nam fjöldinn rúmlega 134 þúsundum þessa sex mánuði árið 2018 þegar bæði félög sinntu flugleiðinni samkvæmt tölum frá írskum flugmálayfirvöldum.

Þess má geta að hér á landi eru sambærilegar farþegatölur eru ekki opinberar og í fyrra komst úrskurðarnefnd um upplýsingamál að þeirri niðurstöðu að Isavia þyrfti ekki að veita þær.

Hér má sjá hvernig farþegafjöldinn á flugleiðinni milli Íslands og Dublin hefur þróast fyrstu níu mánuði hvers árs.


NÚ GETUR ÞÚ STYRKT ÚTGÁFU TÚRISTA

Nýtt efni

Borgaryfirvöld í Lissabon hafa samþykkt að hækka gistináttagjald úr 2 í 4 evrur. Gjaldtaka nær ekki til tjaldstæða. Þá hefur komugjald á skipafarþega verið hækkað úr 1 í 2 evrur. Tillaga um að hækka það gjald í 4 evrur var felld.  Lusa-fréttastofan hefur eftir Carlos Moedas, borgarstjóra, að það sé „sanngjarnt fyrir borgina og íbúa …

MYND: ÓJ

Kínverskir ferðamenn hafa verið töluvert áberandi í Reykjavík og víðar um land í vor. Auðvitað er fólk af kínverskum uppruna búsett um allan heim og eitthvað af því fer í Íslandsferðir en þeim hefur snarfjölgað sem koma hingað alla leið frá Alþýðulýðveldinu Kína. Samkvæmt talningu Ferðamálastofu á Keflavíkurflugvelli komu hingað í marsmánuði 8.642 Kínverjar og …

Brasilíski flugframleiðandinn Embraer greinir frá góðum gangi í pöntunum og afhendingu véla á fyrstu mánuðum ársins. Mestur var fögnuðurinn í höfuðstöðvunum í São José dos Campos þegar American Airlines staðfesti kaup á 90 farþegaþotum af gerðinni E175, sem verða notaðar í innanlandsflugi og eru hluti af stórri endurnýjun flugflota félagsins. E175 eru meðaldrægar vélar, oftast …

Faxaflóahafnir héldu vorfund sinn fyrir helgi til að kynna fyrirtækjum í ferðaþjónustu skipulag sumarsins við móttöku skemmtiferðaskipa, sem tekur mið af því raski sem verður vegna byggingar farþegamiðstöðvar Faxaflóahafna. Þeim framkvæmdum á að ljúka að tveimur árum liðnum, eins og FF7 greindi nýverið frá. Fram kom á fundinum að gert er ráð fyrir rúmlega 308 …

Fréttaveitan Bloomberg sagði frá því á dögunum að mikil úlfúð ríkti í alþjóðlegu kolefnisvottunarsamtökunum Science Based Targets initiatives, eða SBTi.  Fyrirtæki um allar koppagrundir hafa lengi reitt sig á vottanir frá SBTi þegar þau hafa fullyrt að þau stefni að kolefnishlutleysi.  Yfirleitt er kannski lítil ástæða til þess að fólk kippi sér upp við slæman starfsanda og …

Þegar lent er á flugvelli á ESB-svæðinu bíður farþeganna ekki verslun með tollfrjálsan varning við töskubeltin. Þess háttar er aðeins í boði fyrir brottför. Í Evrópuríkjum utan ESB gefst hins vegar tækifæri til að kaupa ódýrara áfengi við komuna eins og við þekkjum frá Keflavíkurflugvelli. Þeir sem nýta tollinn sinn þar til að kaupa léttvín …

Þrjár þotur Loftleiða munu næstu misseri fljúga viðskiptavinum erlendra ferðaskrifstofa hringinn í kringum heiminn. Um borð eru sætin stærri og færri en í hefðbundnu áætlunarflugi enda kostar ferðalagið skildinginn. Hver farþegi borgar 25 milljónir fyrir ferðalag líkt og farið var yfir í fréttum Stöðvar 2.  Það er ekkert nýtt að Icelandair leigi þotu og áhöfn í …