Samfélagsmiðlar

Biðja starfsmenn um að taka á sig 20 prósent launalækkun

Vegna krísunnar sem kórónaveiran hefur valdið í fluggeiranum þá hafa æðstu yfirmenn SAS ákveðið að lækka laun sín tímabundið um fimmtung. Þeir biðla nú til undirmanna sinna að sætta sig við sömu skerðingu en þó gegn minni vinnu.

Útbreiðsla kórónaveirunnar hefur valdið þungum búsifjum í fluggeiranum enda hefur dregið verulega úr bókunum. Af þeim sökum hefur fjöldi flugferða verið felldur niður og ekki sér fyrir endann á áður boðuðum niðurskurði. Það á meðal annars við um Icelandair en í morgun tilkynnti félagið að líklega yrði gripið til frekari aðgerða vegna útbreiðslu kórónaveirunnar.

Hjá skandinavíska flugfélaginu SAS hefur líka verið gripið til þess ráðs að draga úr flugumferð. Það eitt dugar þó ekki til að koma félaginu í gegnum erfiðleikana að mati stjórnenda fyrirtæksins. Af þeim sökum lækkaði sjö manna framkvæmdastjórn SAS laun sín í dag um tuttugu prósent.

Í kjölfarið var sendur út tölvupóstur til allra starfsmanna SAS þar sem óskað er eftir því að þeir taki á sig sömu tekjuskerðingu en þó gegn því lækka starfshlutfall sitt um sama hlutfall. Gert er ráð fyrir að um sé að ræða tímabundna aðgerð til næstu þriggja mánaða. Þess ber að geta að stjórnendurnir sjálfir ætla ekki að draga úr vinnu heldur vinna áfram fullt starf en þó fyrir lægri laun.

Forsvarsfólk SAS hefur boðið fulltrúum stéttarfélaga starfsmanna til fundar við sig til að ræða þetta tilboð samkvæmt því sem segir í frétt Dagens Industri í Svíþjóð. Þar kemur fram að flugfélögin Emirates og Lufthansa hafi bæði boðið starfsmönnum sínum tímabundið launalaust leyfi vegna stöðunnar sem nú er uppi.

NÚ GETUR ÞÚ STUTT ÚTGÁFU TÚRISTA

Nýtt efni

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …

Icelandair sagði í dag upp 82 starfsmönnum en um er að ræða starfsfólk úr ýmsum deildum á skrifstofum og starfsstöðvum félagsins. Í tilkynningu er bent á að Icelandair hafi á árunum 2021 til 2023 ráðið og þjálfað um 2.500 starfsmenn og góður árangur hafi náðst við að byggja félagið hratt upp eftir heimsfaraldurinn. Nú er …

Miklar breytingar eru við sjóndeildarhringinn í grænlenskri ferðaþjónustu. Ný flugstöð verður tekin í notkun í Nuuk 28. nóvember. Síðan er ráðgert að ljúka framkvæmdum við nýjar flugstöðvar í Ilulissat og Qaqortoq á Suður-Grænlandi fyrir lok ársins 2026. Nú sinna Air Greenland og Icelandair Grænlandsflugi en færi ættu að skapast til að laða að fleiri flugfélög. …

Þýski Volkswagen ætlar ekki að játa sig sigraðan í baráttunni um markaðinn fyrir ódýrar gerðir rafbíla, þar sem kínverskir framleiðendur hafa náð góðri fótfestu og boða enn frekari landvinninga. Fyrr í mánuðinum runnu út í sandinn viðræður fornu fjendanna Volkswagen og franska Renault um að standa sameiginlega að þróun og smíði nýs rafknúins alþýðubíls til …