Samfélagsmiðlar

Ferðabann Trump í tölum

Algjört bann verður við flugi frá Íslandi og flestum öðrum Evrópurlöndum til Bandaríkjanna í þrjátíu daga frá og með miðnætti á föstudag. Ástæðan er COVID-19 veikin líkt og fram kom í tilkynningu Donald Trump, forseta Bandaríkjanna, í gærkvöld. Það liggur fyrir að þetta ferðabann mun hafa mikil áhrif á Icelandair og íslenska ferðaþjónustu.

Flugsamgöngur milli Íslands og Bandaríkjanna hafa lengi verið mjög tíðar og vægi bandarískra ferðamanna er því mjög hátt hér á landi. Frá Keflavíkurflugvelli eru farnar fleiri áætlunarferðir til bandarískra borga en frá hinum Norðurlöndunum. Í dag munu þotur Icelandair t.d. fljúga héðan til níu bandarískra flugvalla á meðan farþegum á Kaupmannahafnarflugvelli, fjölförnustu flughöfn Norðurlanda, standa til boða sex ferðir. Brottfarirnar héðan voru þó mun tíðari þegar WOW air var ennþá í loftinu.

Bandarískir ferðamenn hafa líka verið langfjölmennastir í hópi ferðamanna hér á landi en vægi þeirra dróst þó saman þegar WOW air var gjaldþrota. Það hafði einnig neikvæð áhrif að Delta hætti flugi hingað yfir veturinn. Engu að síður var einn af hverjum fimm ferðamönnum hér í apríl í fyrra frá Bandaríkjunum. Þá voru þeir nærri 24 þúsund talsins. Hlutfall bandarískra gistinga á íslenskum hótelum er einnig hátt. Í mars og apríl í fyrra keyptu Bandaríkjamenn um fjórðung af öllum gistingum á íslenskum hótelum og vægi þeirra hefur vafalítið líka verið hátt í öðrum gistikostum þó þær tölur liggi ekki fyrir. Til viðbótar við þetta allt þá má gera ráð fyrir að töluverður fjöldi ferðamanna frá öðrum þjóðum búi í Bandaríkjunum eða ferðist í gegnum landið á leið sinni til Íslands.

Vinsældir Íslands sem áfangastaðar er þó ekki eina ástæðan fyrir því að bandaríski markaðurinn hefur þar með verið Icelandair mikilvægur. Leiðakerfi félagsins byggir í raun á því að stór hluti þeirra sem nýtir sér ferðirnar til og frá Evrópu séu í raun farþegar á leið til Bandaríkjanna. Þeir millilenda þá aðeins hér á landi. Og vegna þess hve vægi þessara skiptifarþega hefur verið hátt í þotum Icelandair þá hefur félagið getað boðið upp á tíðar ferðir til bæði Evrópu og Norður-Ameríku. Næstu þrjátíu daga verður félagið því að troða marvaða og vafalítið fækka ferðunum til Evrópu töluvert á sama tíma og flugið til Bandaríkjanna stöðvast.

Að jafnaði flutti félagið um 3100 farþega á degi hverjum milli Íslands og Bandaríkjanna í mars og apríl í fyrra samkvæmt tölum frá bandarískum flugmálayfirvöldum. Hver farþegi er talinn á leiðinni til landsins og frá og því má segja að um fimmtán hundruð einstaklingar hafi nýtt sér ferðir Icelandair á degi hverjum til og frá Bandaríkjunum þessa tvo mánuði. Í ljósi þess að Icelandair hefur dregið úr ferðum að undanförnum má gera ráð fyrir að farþegafjöldinn hefði verið aðeins minni nú í mars og apríl en samt staðið undir umtalsverður hluta af umsvifum félagsins. Þrjátíu og níu prósent af tekjum Icelandair á síðasta ári komu frá Norður-Ameríku.

Nýtt efni

Þessar niðurstöður komu í ljós í könnun sem Jacques Delors-stofnunin gerði í mars í þessum löndum, en niðurstöðurnar fóru ekki mjög hátt fyrr en The Guardian gerði þær að umtalsefni á dögunum. Niðurstöðurnar þykja nefnilega athyglisverðar í ljósi þess að mikið hefur verið rætt um að bakslag hafi orðið í stuðningi almennings í Evrópu við aðgerðir í umhverfismálum. Könnunin …

Almennu hlutafjárútboði Play lauk í gær og bárust tilboð upp á 105 milljónir króna en lagt var upp með að selja nýtt hlutafé fyrir allt að 500 milljónir króna. Þátttaka almennings í hlutafjáraukningu Play í nóvember 2022 var heldur ekki í takt við framboð. Þá lögðu stærstu hluthafar félagsins því til 2,3 milljarða króna. Það …

Bandarísk flugfélög hvetja Biden-stjórnina í Bandaríkjunum til að gefa ekki út fleiri flugleyfi fyrir kínverska keppinauta þeirra í flugi milli Kína og Bandaríkjanna. Vísað er til samkeppnishindrana sem flugmálayfirvöld í Kína beita erlend flugfélög. Reuters-fréttastofan greinir frá þessu. Samgönguráðuneyti Bandaríkjanna gaf það út í febrúar að kínversk flugfélög gætu boðið allt að 50 flugferðir á …

Kynnisferðir, sem starfa undir vörumerkinu Icelandia, hafa gengið frá kaupum á öllu hlutafé í Dive.is. Fyrir áttu Kynnisferðir 51% hlut í félaginu á móti Tobias Klose. Dive.is sérhæfir sig í köfunar- og snorklferðum í Silfru auk þess að bjóða upp á námskeið í köfun. Félagið leggur mikið uppúr upplifun viðskiptavina enda er það í efsta …

„Ég myndi halda að við værum stærsta flugfélagið fyrir þá sem eru að fljúga frá Íslandi," sagði Einar Örn Ólafsson, forstjóri Play, á kynningarfundi hlutafjárútboðs félagsins, á þriðjudaginn. Máli sínu til stuðnings sýndi hinn nýi forstjóri og fyrrum stjórnarformaður flugfélagsins glæru þar sem sjá mátti hvernig hlutdeild Play á heimamarkaði hefur aukist og farið upp …

Árið 2018 kynnti netverslunin Amazon nýjung á bandarískum smásölumarkaði: Amazon Just Walk Out-Stores. Verslunin var kynnt sem mikil bylting og í rauninni væri lausn Amazon framtíðarlausn fyrir aðrar smásöluverslanir. Maður skannaði símann sinn þegar gengið var inn í Just Walk Out-verslun Amazon, valdi þær vörur sem maður girntist, setti þær í innkaupakörfu og síðan gat …

MYND: ÓJ

Fyrir heimsfaraldur voru flugsamgöngur milli Íslands og Ítalíu litlar, takmörkuðust lengst af við sumarferðir til Mílanó. Á þessu hefur orðið mikil breyting því nú er hægt að fljúga héðan allt árið til Rómar og Mílanó og á sumrin eykst úrvalið enn frekar.  Ítölsku ferðafólki hefur fjölgað verulega í takt við þessar auknu samgöngur og var …

Sala á hreinum rafbílum frá þýska bílaframleiðandanum BMW jókst um 41 prósent á fyrsta fjórðungi ársins. Með söluaukningunni er vægi rafbíla hjá BMW, sem einnig framleiðir Mini, komið upp í 20 prósent hjá þýska framleiðandnum en hlufallið var 15 prósent fyrir ári síðan samkvæmt frétt Bloomberg. Á sama tíma hefur orðið samdráttur í sölu á …