Samfélagsmiðlar

Hótar hallarbyltingu hjá easyJet

Stofnandi easyJet og stærsti hluthafi þess hefur lengi verið ósáttur við tryggð núverandi stjórnenda við Airbus. Hann fer fram á að samningi um kaup á flugvélum verði rift þar sem hann sé of íþyngjandi í núverandi stöðu.

Breska lággjaldaflugfélagið easyJet hefur lengi verið umsvifamesta erlenda félagið á Keflavíkurflugvelli yfir vetrarmánuðina. Og óhætt er að fullyrða að tíðar ferðir félagsins hingað hafi verið mikilvægur hluti af því að gera íslenska ferðaþjónustu að heilsárs atvinnugrein. Bretar eru nefnilega fjölmennastir í hópi ferðamanna hér utan háannatíma og til marks um ásókn þeirra í vetrarferðir til Íslands þá koma hingað fleiri breskir túristar í febrúar en samanlagt yfir sumarmánuðina þrjá.

Það skiptir því gríðarlegu máli fyrir ferðaþjónustuna hér á landi að easyJet komist í gegnum krísuna sem útbreiðsla kórónaveirunnar hefur valdið. Staða félagsins er þó það veik að forstjóri þess hefur gefið til kynna að fjárhags aðstoð frá breskum stjórnvöldum kunni að vera nauðsynleg. Breski fjármálaráðherrann hefur aftur á móti tekið það skýrt fram að það sé verk hluthafa og lánadrottna að tryggja framtíð fyrirtækja þar í landi. Aðkoma ríkisins verði ávallt síðasti kosturinn í stöðunni.

Sir Stelios Haji-Ioannou, stofnandi easyJet og eigandi þriðjungs hlutar í félaginu, hefur sagt að hann muni leggja félaginu til meira fé ef þess verður þörf. Þeirri innspýtingu fylgja þó þungar kröfur því í bréfi sem stofnandinn sendi stjórnarformanni félagsins í gær fer hann fram á að allar greiðslur til Airbus, vegna kaupa á 107 flugvélum, verði stöðvaðar. Um leið vill hann að flugvélaframleiðandanum verði stefnt í þeim tilgangi að rifta kaupsamningnum.

Vill Sir Stelios, eins og hann er jafnan kallaður, meina að samningurinn sé of íþyngjandi og ógni framtíð flugfélagsins samkvæmt frétt Sky News. Og honum er full alvara því hann gefur stjórn félagsins aðeins frest fram á miðvikudag til að verða við kröfu sinni. Ef ekkert gerist þá ætlar hann að fara fram á sérstaka auka aðalfundi í félaginu næstu misseri í þeim tilgangi að láta reka núverandi stjórnarmenn einn af öðrum.

Sem fyrr segir þá hafa bresk yfirvöld ekki boðað séraðgerðir til stuðnings við fluggeirann þar í landi, hvorki flugfélög né flugvelli landsins sem langflestir eru í einkaeigu. Forráðamenn Virgin Atlantic flugfélagsins munu engu að síður vera að undirbúa beiðni til stjórnvalda um stuðning samkvæmt frétt BBC. Þar er tekið fram að félög eins og easyJet geti fylgt í kjörfarið. Staða British Airways, stærsta flugfélags landsins, er þó aðeins flóknari því það félag tilheyrir móðurfélaginu IAG sem er skráð á Spáni.


Viltu styðja Túrista?

Nú þegar virkilega á reynir þá stendur Túristi vaktina frá morgni til kvölds. Ef þú ert einn þeirra lesenda sem finnst gagn í skrifum Túrista þá væri ómetanlegt ef þú myndir leggja útgáfunni lið. Smelltu hér fyrir nánari upplýsingar.

Nýtt efni

„Tilgangurinn er að sýna hvað höfuðborgarsvæðið hefur að bjóða í ferðaþjónustu og byggja upp þekkingu meðal þeirra sem í henni starfa," sagði Inga Hlín Pálsdóttir, framkvæmdastjóri Markaðsstofu höfuðborgarsvæðisins, þegar FF7 hitt hana skömmu eftir að sýningin HITTUMST var opnuð í Hafnarhúsinu í dag. Nokkur hópur var þegar kominn að skoða það sem í boði er …

Hilton-hótelkeðjan hefur gert samning um byggingu og rekstur tveggja hótela hér á landi í samstarfi við Bohemian Hotels ehf. Stefnt er að því að opna það fyrra við Hafnarstræti á Akureyri næsta sumar en þar verða 70 herbergi og mun hótelið bera heitið Skáld Hótel Akureyri. Seinna hótelið opnar við Bríetartún, við hlið Frímúrarahallarinnar í …

Flugfélagið Play hefur hafið miðasölu á flugi til Cardiff í Wales og er þetta gert vegna mikils áhuga á leikjum íslenska karlalandsliðsins í knattspyrnu gegn Wales í Þjóðadeildinni sem fara fram næstkomandi haust.  Þetta kemur fram í tilkynningu. Íslenska liðið mætir liði Wales á Laugardalsvelli 11. október en liðin mætast aftur á heimavelli Wales í Cardiff …

Í þeirri viðleitni að hemja troðningstúrisma hafa borgaryfirvöld í Amsterdam ákveðið að leyfa ekki byggingu fleiri hótela í miðborginni. Þrátt fyrir að kröfur hafi verið hertar í borginni gagnvart nýbyggingum hótela þá eru yfir 20 hótel nú á teikniborðinu, segir NL Times. Takmörkunin nær auðvitað ekki til þeirra hótela sem þegar hafa verið samþykkt. Túristar …

Como-vatn á Langbarðalandi dregur til sín um 1,4 milljónir ferðamanna á ári - og í glæsihúsum við vatnið hefur margt frægt og ríkt fólk athvarf. Meðal þeirra sem eiga hús þarna eru George Clooney, Donnatella Versace og Richard Branson. Kannski er það ekki síst efnaða fólkið sem orðið er þreytt á átroðningi - að venjulegir …

Allt frá því að Play var skráð á hlutabréfamarkað sumarið 2021 og fram til ársloka 2022 var Fiskisund ehf. stærsti hluthafinn í Play með 8,6 prósenta hlut. Fyrir Fiskisundi fóru þau Kári Þór Guðjónsson, Halla Sigrún Hjartardóttir og Einar Örn Ólafsson, sem lengi var stjórnarformaður flugfélagsins en settist í forstjórastólinn um síðustu mánaðamót. Einar Örn átti einnig …

Flugstöðin í Changi í Singapúr er ekki lengur í efsta sæti á árlegum lista Skytrax yfir bestu flugvellina heldur í öðru sæti. Hamad alþjóðaflugvöllurinn í Doha í Katar toppar nú listann sem birtur var í gær en hann byggir á einkunnagjöf farþega. Í þriðja sæti er Incheon í Seoul en í næstu tveimur sætum eru …

Fyrsta skemmtiferðaskip ársins kom til Ísafjarðar um síðustu helgi, þýska AIDAsol með nærri í 2.200 farþega. Á sunnudag koma tvö skip með væntanlega 3.000 - 4.000 farþega. Það er farþegafjöldi undir öllum viðvörunarmörkum sem Ísafjarðarbær ætlar að fylgja í framtíðinni vegna komu skemmtiferðaskipa. Nýsamþykktar fjöldatakmarkanir gilda raunar ekki á þessu ári þar sem bókanir hafa …