Samfélagsmiðlar

Ekki útlit fyrir Spánarflug Norwegian héðan í vetur

Flugfloti Norwegian verður skorinn niður um ríflega eitt hundrað þotur og umsvifin munu takmarkst við Noreg út þetta ár í það minnsta ef tillögur stjórnenda félagsins verða samþykktar. Þar með detta út áætlunarferðir Norwegian milli Íslands og Spánar.

Jafnvel þó flugsamgöngur komist í lag nú í haust þá er ekki viðbúið að þotur Norwegian verði jafn tíðir gestir á Keflavíkurflugvelli næsta vetur og þær voru á nýliðnum vetri. Þá hélt Norwegian úti flugi hingað frá fimm spænskum flugvöllum en nú er hætt við að allar þessar ferðir leggist af. Þetta má lesa út úr nýrri viðskiptaáætlun sem stjórnendur Norwegian kynntu í morgun.

Tilgangurinn með áætluninni sannfæra lánadrottna um að breyta skuldum í hlutafé en það er forsenda fyrir því að félagið lifi af yfirstandandi krísu.

Stjórnendur Norwegian gera það að tillögu sinni að umsvifin nú í sumar og út næsta vetur takmarkist nær eingöngu við flug til og frá Noregi. Það verður svo fyrst árið 2022 sem starfsemin verði með eðlilegum hætti á ný. Í áætluninni er þó tekið fram að ef eftirspurn verður fyrir hendi þá verði hægt að bæta við flugferðum í byrjun næsta árs þrátt fyrir að flugfloti félagsins muni minnka til muna.

Af þessu má ljóst vera að Íslandsflug Norwegian verður sennilega ekki neitt nú í sumar og næsta vetur. Á þessu tímabili mun félagið ekki heldur veita Icelandair samkeppni í flugi milli Evrópu og Norður-Ameríku því þær ferðir eiga að hefjast á ný næsta vor.

Þess ber að geta að íslenskar ferðaskrifstofur eins og Heimsferðir, Úrval-Útsýn og Vita eru með Spánarferðir á dagskrá nú í sumar og næsta vetur.

Nýtt efni

Sauðfjársetrið var stofnað árið 2002 af heimamönnum og hefur vaxið og dafnað í þeirra umsjá allar götur síðan. Nýverið hlaut það tilnefningu til Íslensku safnaverðlaunanna fyrir samfélagslegra nálgun í safnastarfi. Í umsögn með tilnefningunni segir meðal annars að hér sé um að ræða mikilvæga og öfluga menningarstofnun sem hafi gríðarmikið gildi fyrir samfélagið á Ströndum. …

Unnið er að því á flugvellinum í Nice á Côte d´Azur að rafvæða alla starfsemi hans með 4 milljóna evra fjárstuðningi frá Evrópusambandinu. Er verkefnið liður í loftslagsstefnu sambandsins. Allar flugvélar í stæði eiga að fá aðgang að raforku sem unnin er með endurnýjanlegum hætti. Settar verða upp um 70 tengistöðvar í þessu skyni. Á …

Nýja-Sjáland var á meðal þeirra ríkja sem fylgdu hörðustu lokunarstefnunni á meðan Covid-19 geisaði. Nú vilja stjórnvöld þar blása meira lífi í ferðaþjónustu á landinu og helst utan vinsælasta tímans sem er nýsjálenska sumarið - frá desemberbyrjun til febrúarloka, þegar dagarnir eru langir og sólríkir og nætur mildar.  Ferðaþjónusta er einn helsti atvinnuvegur Nýja Sjálands …

Talsmenn þýsku sambandsstjórnarinnar staðfestu í dag að hún væri að leita lausnar á viðskiptadeilu Evrópusambandsins og Kína. Það fæli væntanlega í sér að boðuð hækkun verndartolla um allt að 38,1 prósent nái fram að ganga. Það er ekki umhyggja fyrir kínverskum hagsmunum sem ræður afstöðu þýskra stjórnvalda heldur vilja þau vernda hagsmuni stórfyrirtækja í eigin …

Schiphol-flugvöllur við Amsterdam er meðal fjölförnustu flugvalla Evrópu og hefur umferðin um hann lengi verið umdeild meðal íbúa. Umfangi flugvallarins, hávaða frá honum og mengun, hefur ítrekað verið mótmælt og brugðist hefur verið við með því að setja takmarkanir á þjónustutíma og fjölda véla sem um hann fara. Schiphol er þó og verður áfram ein …

Verulega hefur dregið úr magni ósoneyðandi gastegunda í andrúmsloftinu og þykir núna nokkuð ljóst, samkvæmt nýrri rannsókn, að hið alþjóðlega átak um að bjarga ósonlaginu hafi tekist framar vonum.  Margir sem komnir eru á miðjan aldur muna eftir brúnaþungum sjónvarpsfréttamönnum segja frá válegum tíðindum af ósonlaginu á níunda og tíunda áratugnum, inni á milli lagstúfa …

Á meðan franskir og spænskir bílaframleiðendur þrýstu á um að Evrópusambandið brygðist hart við meintum óðeðlilega miklum ríkisstuðningi Kínverja við rafbílaframleiðslu sína og hækkuðu verndartolla vöruðu þýskir keppinautar þeirra við því að slegið gæti í bakseglin: Gríðarlega mikilvægur markaður í Kína gæti lokast að verulegu leyti. Um þriðjungur af sölutekjum Mercedes Benz, BMW og Volkswagen …

Óhætt er að segja að það kosti Hlyn Guðjónsson, sendiherra Íslands í Ottawa, mikil ferðalög að sinna íslenskum hagsmunum í Kanada, sem er næst víðfeðmasta land heimsins. Sendiráð Íslands er hinsvegar lítið, starfsmenn aðeins þrír - Hlynur og tveir staðarráðnir. Nýlega var Hlynur staddur í Halifax, höfuðborg Nova Scotia. Það tekur um tvo tíma að …