Samfélagsmiðlar

Segja forsendur flugrekstrar brostnar

Um helmingur starfsmanna SAS flugfélagsins á von á uppsagnarbréfi þar sem eftirspurn eftir flugferðum er að mestu horfin og þar með sé fótum kippt undan rekstrinum.

Rickard Gustafson forstjóri SAS.

Stjórnendur SAS undirbúa nú uppsagnir um fimm þúsund starfsmanna en um ellefu þúsund stöðugildi eru hjá félaginu í dag. Ástæðan fyrir aðgerðunum eru þær afleiðingar sem heimsfaraldurinn sem nú geysar hefur haft á reksturinn. Í tilkynningu sem félagið sendi frá sér nú í morgunsárið kemur fram að búast megi við að það taki einhver ár þangað til eftirspurn eftir flugferðum verður álíka og hún var áður en kórónuveirukreppan hófst. Af þeim sökum verður að laga reksturinn að breyttum aðstæðum og uppsagnirnar eru hluti af því ferli.

„Vegna Covid-19 faraldursins hefur eftirspurn eftir flugferðum horfið og þar með viðskiptagrunnur flugfélaga,“ segir jafnframt í  tilkynningunni. Þar er haft eftir Rickard Gustafson, forstjóra SAS, að markmiðið sé áfram að vera leiðandi flugfélag í Skandinavíu og tryggja samgöngur innan svæðisins en einnig tengsl þess við útlönd. En til að geta staðið undir þessu þá þurfi að draga úr kostnaði miðað við núverandi aðstæður. Forstjórinn undirstrikar að ef eftirspurn tekur við sér fyrr þá verði félagið tilbúið til að auka umsvifin fljótt á ný.

SAS er með umfangsmikla starfsemi í öllum þremur löndum Skandinavíu og dreifast uppsagnirnar nokkuð jafnt á milli landa. Danska og sænska ríkið fara samanlagt með um 29 prósent hlut í flugfélaginu og ætla ríkisstjórnir beggja landa að gangast í ábyrgðir fyrir lán til félagsins. Auk þess getur SAS fengið samskonar hjálp frá norskum stjórnvöldum jafnvel þó hlutur Norðmanna í flugfélaginu hafi verið seldur fyrir nærri tveimur árum síðan.

Helsti keppinautur SAS, norska lággjaldaflugfélagið Norwegian, tilkynnti í gær að félagið myndi leggja nærri öllum sínum flugvélum fram í mars á næsta ári. Þetta er liður í því að koma félaginu á réttan kjöl en í næstu viku ræðst hvort kröfuhafar félagsins eru tilbúnir til að breyta stórum hluta af skuldum í eigið fé.


Viltu styðja Túrista?

Nú þegar virkilega á reynir þá stendur Túristi vaktina frá morgni til kvölds. Ef þú ert einn þeirra lesenda sem finnst gagn í skrifum Túrista þá væri ómetanlegt ef þú myndir leggja útgáfunni lið. Smelltu hér fyrir nánari upplýsingar.

Nýtt efni

Margir sem eru að basla í ferðaþjónustu fjarri höfuðborgarsvæðinu horfa öfundaraugum til Suðurlands, sem nýtur nálægðar við Keflavíkurflugvöll og Reykjavík - og státar af áfangastöðum sem ferðamenn sækjast eftir að heimsækja og hafa verið mjög vel kynntir síðustu áratugi.   Það er stöðugur straumur ferðamanna um Suðurland, meðfram „gullströndinni,“ sem hótelhaldarinn fyrir austan nefndi svo - …

Löngu áður en hið svokallaða „Bulletproof“ kaffi leit dagsins ljós settu Tíbetar smjörklípu út í morgunteið sitt til að byrja daginn á rjúkandi og næringarríkan hátt. Í köldu háfjallalofti Himalaja-fjallanna hefur þessi salti, rjómakenndi og hitaeiningaríki drykkur orðið að daglegri hefð sem er ómissandi í matarmenningu þjóðarinnar.Á máli heimamanna nefnist drykkurinn „po cha,“ sem einfaldlega …

Í nærri fimmtán hafa Icelandair og bandaríska flugfélagið Jetblue átt í samstarfi sem gerir viðskiptavinum þeirra kleift að kaupa tengiflug með hinu félaginu á einum miða og innrita farangur alla leið. Þannig getur farþegi sem ætlar héðan til Orlando í sumar keypt farið alla leið hjá Icelandair þó flogið sé með Jetblue seinni legginn, frá …

Aspasinn fyrirfinnst í þremur litbrigðum – hvítur, grænn og fjólublár. Hér er í raun um að ræða sömu plöntuna en afbrigðin hafa ólíka eiginleika og ræðst liturinn af því ásamt hlutfalli sólarljóss við ræktunina. Þetta næringarríka grænmeti er ein þeirra matjurta sem maðurinn hóf fyrst að rækta en elstu heimildir um aspasræktun eru um 2.000 …

Það voru vísbendingar um offramboð á flugi héðan til London og Frankfurt síðastliðinn vetur að mati stjórnenda Icelandair. Nú er hins vegar útlit fyrir nokkru færri brottfarir til beggja þessara borga á komandi vetri. Þannig hefur Wizz Air ekki lengur á boðstólum flug til Íslands frá London og þar með dregst framboð á flugi hingað …

Ferðaskrifstofur sem selja Íslandsferðir horfa nú í auknum mæli á eftir viðskipavinunum til Noregs þar sem verðlagið er skárra. Norskir ferðafrömuðir eru líka brattir í viðtölum þessa dagana og almennt sammála um að nýliðinn vetur hafi gengið vel og sumarið verði „dúndurgott" eins og það síðasta. Og opinberar tölur sýna að veturinn gekk vel í …

Þrotabú Wow Air hefur höfðað 11 riftunarmál vegna greiðslna til kröfuhafa flugfélagsins fyrir gjaldþrot þess í mars 2019. Fyrrum forstjóra flugfélagsins og eigenda, Skúla Mogensen, er stefnt til greiðslu skaðabóta í öllum þessum málum. Auk þess er farið fram á skaðabætur frá fyrrum stjórn fyrirtækisins í níu málum. Í stjórninni sátu Liv Bergþórsdóttir, sem var …

Þingmennirnir Jóhann Páll Jóhannsson (S) og Óli Björn Kárason (D) eru ekki bjartsýnir á að Alþingi nái að afgreiða þingsályktuntillögu Lilju Alfreðsdóttur (B), ráðherra ferðamála, um nýja ferðamálastefnu til ársins 2030. Þetta kom fram í máli þingmannanna í pallborðsumræðum á fundi Samtaka ferðaþjónustunnar í fyrradag. Ráðherrann tók líka þátt í pallborðinu og átti þar lokaorðin. …