Samfélagsmiðlar

Segja forsendur flugrekstrar brostnar

Um helmingur starfsmanna SAS flugfélagsins á von á uppsagnarbréfi þar sem eftirspurn eftir flugferðum er að mestu horfin og þar með sé fótum kippt undan rekstrinum.

Rickard Gustafson forstjóri SAS.

Stjórnendur SAS undirbúa nú uppsagnir um fimm þúsund starfsmanna en um ellefu þúsund stöðugildi eru hjá félaginu í dag. Ástæðan fyrir aðgerðunum eru þær afleiðingar sem heimsfaraldurinn sem nú geysar hefur haft á reksturinn. Í tilkynningu sem félagið sendi frá sér nú í morgunsárið kemur fram að búast megi við að það taki einhver ár þangað til eftirspurn eftir flugferðum verður álíka og hún var áður en kórónuveirukreppan hófst. Af þeim sökum verður að laga reksturinn að breyttum aðstæðum og uppsagnirnar eru hluti af því ferli.

„Vegna Covid-19 faraldursins hefur eftirspurn eftir flugferðum horfið og þar með viðskiptagrunnur flugfélaga,“ segir jafnframt í  tilkynningunni. Þar er haft eftir Rickard Gustafson, forstjóra SAS, að markmiðið sé áfram að vera leiðandi flugfélag í Skandinavíu og tryggja samgöngur innan svæðisins en einnig tengsl þess við útlönd. En til að geta staðið undir þessu þá þurfi að draga úr kostnaði miðað við núverandi aðstæður. Forstjórinn undirstrikar að ef eftirspurn tekur við sér fyrr þá verði félagið tilbúið til að auka umsvifin fljótt á ný.

SAS er með umfangsmikla starfsemi í öllum þremur löndum Skandinavíu og dreifast uppsagnirnar nokkuð jafnt á milli landa. Danska og sænska ríkið fara samanlagt með um 29 prósent hlut í flugfélaginu og ætla ríkisstjórnir beggja landa að gangast í ábyrgðir fyrir lán til félagsins. Auk þess getur SAS fengið samskonar hjálp frá norskum stjórnvöldum jafnvel þó hlutur Norðmanna í flugfélaginu hafi verið seldur fyrir nærri tveimur árum síðan.

Helsti keppinautur SAS, norska lággjaldaflugfélagið Norwegian, tilkynnti í gær að félagið myndi leggja nærri öllum sínum flugvélum fram í mars á næsta ári. Þetta er liður í því að koma félaginu á réttan kjöl en í næstu viku ræðst hvort kröfuhafar félagsins eru tilbúnir til að breyta stórum hluta af skuldum í eigið fé.


Viltu styðja Túrista?

Nú þegar virkilega á reynir þá stendur Túristi vaktina frá morgni til kvölds. Ef þú ert einn þeirra lesenda sem finnst gagn í skrifum Túrista þá væri ómetanlegt ef þú myndir leggja útgáfunni lið. Smelltu hér fyrir nánari upplýsingar.

Nýtt efni

Vorið 2021, stuttu áður en Play fór í loftið í fyrsta sinn, efndi félagið til hlutafjárútboðs þar sem söfnuðust 10 milljarðar króna. Í kjölfarið voru bréfin skráð á First North Growth í Kauphöllinni en um þann markað gilda ekki eins strangar reglur og Aðalmarkað Nasdaq. Í tengslum síðustu hlutafjáraukningu, sem lauk í apríl síðastliðnum, var …

Viðkiptastríð vesturveldanna og Kína heldur áfram að þyngjast því fyrr í dag gaf Evrópusambandið út að 38,1 prósent innflutningstollar yrðu lagðir á kínverska rafbíla frá og með næsta mánuði. Sú hækkun bætist við þann 10 prósent toll sem í dag ríkir á innflutning rafbíla frá Kína til aðildarríkja ESB. Þessi viðbótartollur hefur verið yfirvofandi síðustu …

Það var í júní 2014 sem breska lággjaldaflugfélagið Flybe, sem nú er gjaldþrota, hóf áætlunarflug til Íslands frá Birmingham. Flugleiðin stóð ekki undir væntingum stjórnenda Flyby og var lögð niður eftir níu mánuði. Þá tók Icelandair við keflinu og hélt úti tíðum ferðum milli Íslands og þessarar næstfjölmennustu borgar Bretlands fram í ársbyrjun 2018. Síðan …

Í Bandaríkjunum eru lestarsamgöngur ekki eins góðar og í Evrópu og þurfa þeir sem ætla að sækja komandi landsfundi Demókrata og Repúblikana annað hvort að keyra eða fljúga á fundarstað. Af þeim sökum hefur bandaríska flugfélagið United Airlines bætt við 118 flugferðum til og frá Chicago í ágúst í tilefni af landsfundi Demókrata. Repúblikanar hittast …

Gistináttagjald upp á 400 krónur (2,7 evrur) verður lagt á í Færeyjum frá og með október á næsta ári. Um leið verða allir þeir sem koma til eyjanna með skemmtiferðaskipum að greiða 1.300 króna gjald (9 evrur). Allar tekjur af þessari nýju gjaldtöku renna í sérstakan náttúruverndarsjóð að því segir í tilkynningu. Sá sjóður verður …

Talning á brottfararfarþegum á Keflavíkurflugvelli gefur vísbendingu um að erlendum ferðamönnum hér á landi hafi fækkað um tvö prósent í nýliðnum maí í samanburði við sama tíma í fyrra. Þróunin var hins vegar mjög ólík á milli þjóðerna. Þannig jókst straumurinn hingað frá Kanada umtalsvert á milli ára á meðan ferðamönnum frá Ísrael og Rússlandi …

Það seldust 1.259 nýir Tesla bílar á Íslandi árið 2022 og í fyrra voru þeir nærri þrefalt fleiri eða 3.471. Veltan jókst ekki í takt við söluna því tekjur bandaríska rafbílaframleiðands af hverjum nýjum bíl hér á landi drógust saman um 17 prósent samkvæmt útrekningum FF7 sem byggja á ársreikningi Tesla Motors Iceland ehf. Þetta …

Það voru 155 þúsund útlendingar sem innrituðu sig í flug frá Keflavíkurflugvelli í maí en þessi talning er notuð til að meta ferðamannastrauminn hingað til lands. Í maí í fyrra voru erlendu brottfararfarþegarnir 158 þúsund og 165 þúsund í maí 2018 þegar þeir voru flestir. Það vantaði því sex prósent fleiri farþega til að jafna …