Samfélagsmiðlar

„Við gætum fyllt flugvélar til New York“

Það fóru 73 þúsund íslenskir ferðamenn til Bandaríkjanna í fyrra og 74 þúsund frá Eystrarsaltslöndunum þremur. Nú gæti stærri hluti af síðarnefnda hópnum flogið með Icelandair vestur um haf eftir samning félagsins við ríkisflugfélag Lettlands sem er jafnframt það umsvifamesta innan Eystrarsaltslandanna þriggja.

Airbaltic og Icelandair hafa gert með sér samning um samstarf í farþegaflugi.

Í flugflota lettneska flugfélagsins Airbaltic eru eingöngu nýjar Airbus A220. Þetta eru farþegaþotur af minni gerðinni með sæti fyrir 145 farþega og þær eru ekki nógu langdrægar til að komast frá Riga, höfuðborg Lettlands, til austurstrandar Bandaríkjanna. Þar með fer Airbaltic á mis við stóran kúnnahóp því eins og Martin Gauss, forstjóri félagsins, lýsti yfir í ársbyrjun þá gæti Airbaltic fyllt flugvélar af farþegum á leið til New York.

Gauss hefur þó útilokað Ameríkuflug á vegum Airbaltic í nánustu framtíð og hefur lagt áherslu á að félagið leiti frekar eftir samstarfsaðila sem geti boðið farþegunum upp á tengiflug vestur um haf. Og nú liggur fyrir að Icelandair og Airbaltic ætla sér að snúa bökum saman.

Í gær tilkynntu félögin um samstarf sem gerir það að verkum að félögin geta gefið út flugmiða hjá hvoru öðru. Þar með geta farþegar Airbaltic flogið hingað frá Riga og svo áfram með þotum Icelandair til Bandaríkjanna og Kanada þegar flug þangað hefst á ný.

Í því samhengi má nefna að í fyrra fóru 73 þúsund Íslendingar til Bandaríkjanna sem er jafn stór hópur og fór þangað frá Eystrarsaltslöndunum þremur líkt og áður hefur komið fram hér hjá Túrista.

Miðað við núverandi flugáætlun félaganna tveggja þá er hætt við að farþegar Airbaltic þurfi að bíða lengi í Leifsstöð þegar flogið er frá Bandaríkjunum og til Lettlands með viðkomu á Íslandi. Þotur Icelandair lenda nefnilega í morgunsárið á Keflavíkurflugvelli á meðan brottför Airbaltic þaðan til Riga um kaffileytið. Tengitíminn er aftur á móti stuttur þegar flogið er frá austri til vesturs.

Hið nýja samstarf gerir líka farþegum Icelandair kleift að nýta tengiflug frá Riga ef leiðin liggur til austurhluta Evrópu, Miðausturlanda eða jafnvel Norður-Afríku.

Kórónuveirukreppan hefur komið illa við Airbaltic eins og önnur flugfélög. Af þeim sökum hefur lettneska ríkið aukið eignarhlut sinn í félaginu úr áttatíu prósentum í níutíu prósent. Eini einkafjárfestirinn er danskur flugmógull.

Nýtt efni

Það er stundum margt um ferðamanninn á Skólavörðustíg og á Laugavegi. Einhverjir tuða vegna þessa, segjast vilja endurheimta miðborgina, en fleiri gera sér grein fyrir því að ferðamenn hafa glætt miðborgina nýju lífi. Það er svo annað mál að ferðamannafjöldi leiðir gjarnan til einhæfni í þjónustu: Ferðamannamenn í miðborginni - MYND: ÓJ Minjagripaverslunum fjölgar óhæfilega, …

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …

Icelandair sagði í dag upp 82 starfsmönnum en um er að ræða starfsfólk úr ýmsum deildum á skrifstofum og starfsstöðvum félagsins. Í tilkynningu er bent á að Icelandair hafi á árunum 2021 til 2023 ráðið og þjálfað um 2.500 starfsmenn og góður árangur hafi náðst við að byggja félagið hratt upp eftir heimsfaraldurinn. Nú er …

Miklar breytingar eru við sjóndeildarhringinn í grænlenskri ferðaþjónustu. Ný flugstöð verður tekin í notkun í Nuuk 28. nóvember. Síðan er ráðgert að ljúka framkvæmdum við nýjar flugstöðvar í Ilulissat og Qaqortoq á Suður-Grænlandi fyrir lok ársins 2026. Nú sinna Air Greenland og Icelandair Grænlandsflugi en færi ættu að skapast til að laða að fleiri flugfélög. …