Samfélagsmiðlar

Bíða með nýjar þotur til ársins 2024

Þegar kemur að því að kaupa nýjar þotur þá mun Icelandair njóta góðs af minni eftirspurn eftir farþegaþotum í kjölfar Covid-19. Það verður þó bið eftir því að ný flugvélategund bætist við flota félagsins og þangað til verður vægi MAX þotanna mikið.

Nokkrar af MAX þotum Icelandair.

Það voru samtals þrjátíu og níu þotur nýttar í farþegaflug Icelandair í fyrra en til marks um minnkandi umsvif þá er gert ráð fyrir tuttugu og einni þotu á næsta ári. Af þeim verða níu Boeing MAX þotur og þrjár þess háttar bætast við árið 2022.

Þetta er meðal þess sem kemur fram í nýrri fjárfestakynningu Icelandair. Þar segir að MAX þoturnar séu „fullkomnar til að fara inn á nýja markaði og til halda kostnaði niðri á lykil flugleiðum.“ Er þar vísað til þess hve kostnaður við rekstur þessara þota er lágur.

Sérfræðingar Icelandair gera ráð fyrir að eftirspurn eftir flugi aukist jafnt og þétt á ný en fyrst árið 2024 telja þeir þörf fyrir nýjar þotur. Þangað til á að notast við MAX flugvélar og svo Boeing 757 og 767 eins og sjá má á myndinni hér fyrir neðan. Nýjustu þoturnar í tveimur síðarnefndu hópunum voru framleiddar á árunum 1999 og 2000.

Biðtíminn eftir nýjum þotum getur þó verið umtalsverður og því má gera ráð fyrir að stjórnendur Icelndair þurfi fljótlega að gera upp við sig hvers konar þotur verða keyptar eða leigðar. Þar er horft til fleiri MAX þota eða Airbus NEO því í fjárfestakynningunni segir að flugvélar af þessum tegundum bjóði upp á ný tækifæri fyrir tengiflug frá Keflavíkurflugvelli.

Ennþá liggur ekki fyrir hvenær MAX þotur fá að flytja farþega á ný en vestanhafs eru bundnar vonir við að það verði í kringum áramótin. Flugmálayfirvöld í Evrópu hafa sagt að þau muni sjálf framkvæma prófanir á vélunum og þar með gæti biðin í Evrópu orðið lengri.

Mynd úr fjárfestakynningu Icelandair

Túristi mun birta fleiri fréttir í dag og næstu daga upp úr þessari nýju fjárfestakynningu.

Nýtt efni

Borgaryfirvöld í Lissabon hafa samþykkt að hækka gistináttagjald úr 2 í 4 evrur. Gjaldtaka nær ekki til tjaldstæða. Þá hefur komugjald á skipafarþega verið hækkað úr 1 í 2 evrur. Tillaga um að hækka það gjald í 4 evrur var felld.  Lusa-fréttastofan hefur eftir Carlos Moedas, borgarstjóra, að það sé „sanngjarnt fyrir borgina og íbúa …

MYND: ÓJ

Kínverskir ferðamenn hafa verið töluvert áberandi í Reykjavík og víðar um land í vor. Auðvitað er fólk af kínverskum uppruna búsett um allan heim og eitthvað af því fer í Íslandsferðir en þeim hefur snarfjölgað sem koma hingað alla leið frá Alþýðulýðveldinu Kína. Samkvæmt talningu Ferðamálastofu á Keflavíkurflugvelli komu hingað í marsmánuði 8.642 Kínverjar og …

Brasilíski flugframleiðandinn Embraer greinir frá góðum gangi í pöntunum og afhendingu véla á fyrstu mánuðum ársins. Mestur var fögnuðurinn í höfuðstöðvunum í São José dos Campos þegar American Airlines staðfesti kaup á 90 farþegaþotum af gerðinni E175, sem verða notaðar í innanlandsflugi og eru hluti af stórri endurnýjun flugflota félagsins. E175 eru meðaldrægar vélar, oftast …

Faxaflóahafnir héldu vorfund sinn fyrir helgi til að kynna fyrirtækjum í ferðaþjónustu skipulag sumarsins við móttöku skemmtiferðaskipa, sem tekur mið af því raski sem verður vegna byggingar farþegamiðstöðvar Faxaflóahafna. Þeim framkvæmdum á að ljúka að tveimur árum liðnum, eins og FF7 greindi nýverið frá. Fram kom á fundinum að gert er ráð fyrir rúmlega 308 …

Fréttaveitan Bloomberg sagði frá því á dögunum að mikil úlfúð ríkti í alþjóðlegu kolefnisvottunarsamtökunum Science Based Targets initiatives, eða SBTi.  Fyrirtæki um allar koppagrundir hafa lengi reitt sig á vottanir frá SBTi þegar þau hafa fullyrt að þau stefni að kolefnishlutleysi.  Yfirleitt er kannski lítil ástæða til þess að fólk kippi sér upp við slæman starfsanda og …

Þegar lent er á flugvelli á ESB-svæðinu bíður farþeganna ekki verslun með tollfrjálsan varning við töskubeltin. Þess háttar er aðeins í boði fyrir brottför. Í Evrópuríkjum utan ESB gefst hins vegar tækifæri til að kaupa ódýrara áfengi við komuna eins og við þekkjum frá Keflavíkurflugvelli. Þeir sem nýta tollinn sinn þar til að kaupa léttvín …

Þrjár þotur Loftleiða munu næstu misseri fljúga viðskiptavinum erlendra ferðaskrifstofa hringinn í kringum heiminn. Um borð eru sætin stærri og færri en í hefðbundnu áætlunarflugi enda kostar ferðalagið skildinginn. Hver farþegi borgar 25 milljónir fyrir ferðalag líkt og farið var yfir í fréttum Stöðvar 2.  Það er ekkert nýtt að Icelandair leigi þotu og áhöfn í …