Samfélagsmiðlar

Engin formleg beiðni um lægra starfshlutfall flugmanna

Nú fljúga þotur Icelandair mun færri ferðir en ráðgert var. Af þeim sökum hefur starfshlutfall fastráðinna flugfreyja og flugþjóna hjá Icelandair verið fært niður í 75 prósent. Ekki hefur verið farið fram á það sama við flugmenn. Formaður FÍA telur ákvarðanir um hertar aðgerðir við landamæri hafa stórskaðað flugrekstur og ferðaþjónustu.

Næstu átta mánuði verður starfshlutfall flug­freyj­a og flugþjón­a Icelanda­ir aðeins 75 prósent. Er þessi leið farin til að koma í veg fyrir hópuppsagnir samkvæmt frétt Mbl.is en Icelandair hefur fellt niður fjölda flugferða eftir að gerð var krafa um að allir færu í fimm daga sóttkví við komuna til landsins. Sú regla gekk í gildi þann 19. ágúst.

Spurður hvort Icelandair hafi líka farið fram á starfshlutfall flugmanna yrði fært niður í 75 prósent þá segir Jón Þór Þorvaldsson, formaður Félags íslenskra atvinnuflugmanna, að ekki hafi borist formleg beiðni um slíkt.

„Hlutastörf og leyfi hafa þó verið rædd ásamt orlofsmálum og öðru, án þess að nákvæmar prósentur hafi verið settar niður,“ segir Jón Þór í svari til Túrista. 

Hann segir stöðug og góð samskipti milli Icelandair og flugmanna félagsins vegna síbreytilegra aðstæðna í flugheiminum og allar góðar hugmyndir eru til skoðunar sem geta aukið stöðugleika. 

„FÍA og Icelandair hafa rætt ýmsar leiðir til að styrkja enn frekar samkeppnisstöðu flugfélagsins. Áhersla er lögð á að geta hafið öfluga sókn á mörkuðum um leið og rofar til. Þjálfunarmál flugmanna vegna endurkomu Boeing 737 Max eru þar ofarlega á baugi. Flugmenn hafa staðið þétt með fyrirtækinu og munu gera áfram,“ bætir Jón Þór við.

Hann telur þó að ákvarðanir stjórnvalda um hertar aðgerðir á landamærum hafa stórskaðað rekstrarumhverfi flugrekstraraðila og ferðaþjónustunnar í heild sinni. „Færa má rök fyrir því að meðalhófs hafi ekki verið gætt í þeim ákvörðunum. Skaðinn sem valdið hefur verið er óbætanlegur. Það er einlæg von okkar flugmanna að stjórnvöld taki þessar ákvarðanir til endurskoðunar hið fyrsta,“ segir Jón Þór að lokum.

Nýtt efni

Borgaryfirvöld í Lissabon hafa samþykkt að hækka gistináttagjald úr 2 í 4 evrur. Gjaldtaka nær ekki til tjaldstæða. Þá hefur komugjald á skipafarþega verið hækkað úr 1 í 2 evrur. Tillaga um að hækka það gjald í 4 evrur var felld.  Lusa-fréttastofan hefur eftir Carlos Moedas, borgarstjóra, að það sé „sanngjarnt fyrir borgina og íbúa …

MYND: ÓJ

Kínverskir ferðamenn hafa verið töluvert áberandi í Reykjavík og víðar um land í vor. Auðvitað er fólk af kínverskum uppruna búsett um allan heim og eitthvað af því fer í Íslandsferðir en þeim hefur snarfjölgað sem koma hingað alla leið frá Alþýðulýðveldinu Kína. Samkvæmt talningu Ferðamálastofu á Keflavíkurflugvelli komu hingað í marsmánuði 8.642 Kínverjar og …

Brasilíski flugframleiðandinn Embraer greinir frá góðum gangi í pöntunum og afhendingu véla á fyrstu mánuðum ársins. Mestur var fögnuðurinn í höfuðstöðvunum í São José dos Campos þegar American Airlines staðfesti kaup á 90 farþegaþotum af gerðinni E175, sem verða notaðar í innanlandsflugi og eru hluti af stórri endurnýjun flugflota félagsins. E175 eru meðaldrægar vélar, oftast …

Faxaflóahafnir héldu vorfund sinn fyrir helgi til að kynna fyrirtækjum í ferðaþjónustu skipulag sumarsins við móttöku skemmtiferðaskipa, sem tekur mið af því raski sem verður vegna byggingar farþegamiðstöðvar Faxaflóahafna. Þeim framkvæmdum á að ljúka að tveimur árum liðnum, eins og FF7 greindi nýverið frá. Fram kom á fundinum að gert er ráð fyrir rúmlega 308 …

Fréttaveitan Bloomberg sagði frá því á dögunum að mikil úlfúð ríkti í alþjóðlegu kolefnisvottunarsamtökunum Science Based Targets initiatives, eða SBTi.  Fyrirtæki um allar koppagrundir hafa lengi reitt sig á vottanir frá SBTi þegar þau hafa fullyrt að þau stefni að kolefnishlutleysi.  Yfirleitt er kannski lítil ástæða til þess að fólk kippi sér upp við slæman starfsanda og …

Þegar lent er á flugvelli á ESB-svæðinu bíður farþeganna ekki verslun með tollfrjálsan varning við töskubeltin. Þess háttar er aðeins í boði fyrir brottför. Í Evrópuríkjum utan ESB gefst hins vegar tækifæri til að kaupa ódýrara áfengi við komuna eins og við þekkjum frá Keflavíkurflugvelli. Þeir sem nýta tollinn sinn þar til að kaupa léttvín …

Þrjár þotur Loftleiða munu næstu misseri fljúga viðskiptavinum erlendra ferðaskrifstofa hringinn í kringum heiminn. Um borð eru sætin stærri og færri en í hefðbundnu áætlunarflugi enda kostar ferðalagið skildinginn. Hver farþegi borgar 25 milljónir fyrir ferðalag líkt og farið var yfir í fréttum Stöðvar 2.  Það er ekkert nýtt að Icelandair leigi þotu og áhöfn í …