Samfélagsmiðlar

Niðursveiflan á Keflavíkurflugvelli ekki meiri síðan í sumarbyrjun

Erlend flugfélög stóðu undir sjö af hverjum tíu ferðum frá Keflavíkurflugvelli í október. Vægi Icelandair er því sögulega lágt. Um leið heldur umferðin frá flugvellinum áfram að dragast saman.

Ekki liggur fyrir hversu margir farþegar fóru um Keflavíkurflugvöll í október en ljóst er að fjöldi áætlunarferða nam rétt um fimm á dag.

Sóttvarnaraðgerðir hafa verið hertar víða í Evrópu nú í haust og hér á landi hefur verið krafa síðan 19. ágúst að allir fari í sóttkví við komuna til landsins. Strax í september dróst umferðin um Keflavíkurflugvöll meira saman en var raunin í júlí og ágúst eins og sjá má á grafinu hér fyrir neðan.

Í október hélt þessi niðursveifla áfram því þá fækkaði brottförum um 91 prósent samkvæmt talningu Túrista. Hún var aðeins meiri í júní eða 92 prósent. Að jafnaði voru áætlunarferðirnar héðan tæplega fimm á dag í október en voru fimmtíu og ein á sama tíma í fyrra.

Stór hluti þessarar þróuna skrifast á Icelandair sem hefur síðustu vikur aflýst bróðurparti allra brottfara. Í október stóð félagið aðeins undir um þremur af hverjum tíu áætlunarferðum frá Keflavíkurflugvelli sem er miklu minni hlutdeild en áður. Þar með hefur vægi erlendra flugfélaga ekki áður verið eins hátt október eins og efra grafið sýnir.

Nýtt efni

Almennu hlutafjárútboði Play lauk í gær og bárust tilboð upp á 105 milljónir króna en lagt var upp með að selja nýtt hlutafé fyrir allt að 500 milljónir króna. Þátttaka almennings í hlutafjáraukningu Play í nóvember 2022 var heldur ekki í takt við framboð. Þá lögðu stærstu hluthafar félagsins því til 2,3 milljarða króna. Það …

Bandarísk flugfélög hvetja Biden-stjórnina í Bandaríkjunum til að gefa ekki út fleiri flugleyfi fyrir kínverska keppinauta þeirra í flugi milli Kína og Bandaríkjanna. Vísað er til samkeppnishindrana sem flugmálayfirvöld í Kína beita erlend flugfélög. Reuters-fréttastofan greinir frá þessu. Samgönguráðuneyti Bandaríkjanna gaf það út í febrúar að kínversk flugfélög gætu boðið allt að 50 flugferðir á …

Kynnisferðir, sem starfa undir vörumerkinu Icelandia, hafa gengið frá kaupum á öllu hlutafé í Dive.is. Fyrir áttu Kynnisferðir 51% hlut í félaginu á móti Tobias Klose. Dive.is sérhæfir sig í köfunar- og snorklferðum í Silfru auk þess að bjóða upp á námskeið í köfun. Félagið leggur mikið uppúr upplifun viðskiptavina enda er það í efsta …

„Ég myndi halda að við værum stærsta flugfélagið fyrir þá sem eru að fljúga frá Íslandi," sagði Einar Örn Ólafsson, forstjóri Play, á kynningarfundi hlutafjárútboðs félagsins, á þriðjudaginn. Máli sínu til stuðnings sýndi hinn nýi forstjóri og fyrrum stjórnarformaður flugfélagsins glæru þar sem sjá mátti hvernig hlutdeild Play á heimamarkaði hefur aukist og farið upp …

Árið 2018 kynnti netverslunin Amazon nýjung á bandarískum smásölumarkaði: Amazon Just Walk Out-Stores. Verslunin var kynnt sem mikil bylting og í rauninni væri lausn Amazon framtíðarlausn fyrir aðrar smásöluverslanir. Maður skannaði símann sinn þegar gengið var inn í Just Walk Out-verslun Amazon, valdi þær vörur sem maður girntist, setti þær í innkaupakörfu og síðan gat …

MYND: ÓJ

Fyrir heimsfaraldur voru flugsamgöngur milli Íslands og Ítalíu litlar, takmörkuðust lengst af við sumarferðir til Mílanó. Á þessu hefur orðið mikil breyting því nú er hægt að fljúga héðan allt árið til Rómar og Mílanó og á sumrin eykst úrvalið enn frekar.  Ítölsku ferðafólki hefur fjölgað verulega í takt við þessar auknu samgöngur og var …

Sala á hreinum rafbílum frá þýska bílaframleiðandanum BMW jókst um 41 prósent á fyrsta fjórðungi ársins. Með söluaukningunni er vægi rafbíla hjá BMW, sem einnig framleiðir Mini, komið upp í 20 prósent hjá þýska framleiðandnum en hlufallið var 15 prósent fyrir ári síðan samkvæmt frétt Bloomberg. Á sama tíma hefur orðið samdráttur í sölu á …

Kínverski bílaframleiðandinn Chery virðist vera að ná samningum um að eignast fyrstu verksmiðju sína í Evrópu, nánar tiltekið í katalónska höfuðstaðnum Barselóna á Spáni. Um er að ræða verksmiðju sem Nissan lokaði árið 2021 og er markmið yfirvalda á Spáni og héraðsstjórnarinnar í Katalóníu að endurheimta þau 1.600 störf sem þá glötuðust. Nú hefur katalónski …