Samfélagsmiðlar

Fjöldi flugmanna gæti þurft að halda sér við fyrir eigin reikning

Það kostar flugmenn umtalsverðar upphæðir að halda sér við nú þegar margir þeirra eru án vinnu.

Frá þjálfunarmiðstöð Icelandair í Hafnarfirði.

Frá og með áramótum verður aðeins 71 flugmaður á launaskrá Icelandair. Til samanburðar voru þeir 562 sumarið 2019 en stjórnendur Icelandair hafa gefið út að umsvif flugfélagsins næsta sumar eigi að vera rétt um fjórðungi minni en í hittifyrra.

Ef það á að ganga eftir þá ætti félagið að þurfa að endurráða fjölda flugmanna á næstunni. Þeir sem ekki fá vinnu verða þá að bera kostnaðinn sjálfir við að halda sér við.

Og það gera margir til að eiga betri möguleika á nýju starfi segir Hörður Þorvaldsson hjá V-one, fyrirtæki sem sérhæfir sig í þjálfun og ráðgjöf fyrir flugmenn og flugfélög á alþjóðavísu. V-one var stofnað nýverið af teymi þjálfunarflugstjóra Icelandair.

„Flugmenn þurfa að hafa LPC próf, License proficiency check, sem er tekið í flughermi og gildir í tólf mánuði. Þess háttar próf kostar í dag um 1800 dollara (um 230 þúsund kr.) og til viðbótar er gerð krafa um þrjár lendingar á síðustu níutíu dögum. Í ljósi þess hve langt er liðið frá fyrstu hópuppsögnunum þá er ljóst að margir flugmenn uppfylla ekki þetta skilyrði. Þá þarf að kaupa sér tíma aukalega í flughermi fyrir lendingarnar,“ segir Hörður.

Hann bendir jafnframt á að flugmenn verði að gangast undir ítarlega læknisskoðun hvert ár og hana þarf þá einnig að borga úr eigin vasa.

„Þeir flugmenn sem verða endurráðnir fyrir sumarið fara þó væntanlega í endurþjálfun á kostnað Icelandair,“ bætir Hörður við og segir að Icelandair hafi staðið sig mjög vel þegar kemur að þjálfunarmálum flugmanna.

Til marks um það þá rekur félagið sitt eigið þjálfunarsetur og er með flugherma fyrir allar þær gerðir flugvéla sem félagið notar. „Það hefur verið mikill metnaður og framsýni þar,“ segir Hörður að lokum.

Nýtt efni

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …

Icelandair sagði í dag upp 82 starfsmönnum en um er að ræða starfsfólk úr ýmsum deildum á skrifstofum og starfsstöðvum félagsins. Í tilkynningu er bent á að Icelandair hafi á árunum 2021 til 2023 ráðið og þjálfað um 2.500 starfsmenn og góður árangur hafi náðst við að byggja félagið hratt upp eftir heimsfaraldurinn. Nú er …

Miklar breytingar eru við sjóndeildarhringinn í grænlenskri ferðaþjónustu. Ný flugstöð verður tekin í notkun í Nuuk 28. nóvember. Síðan er ráðgert að ljúka framkvæmdum við nýjar flugstöðvar í Ilulissat og Qaqortoq á Suður-Grænlandi fyrir lok ársins 2026. Nú sinna Air Greenland og Icelandair Grænlandsflugi en færi ættu að skapast til að laða að fleiri flugfélög. …

Þýski Volkswagen ætlar ekki að játa sig sigraðan í baráttunni um markaðinn fyrir ódýrar gerðir rafbíla, þar sem kínverskir framleiðendur hafa náð góðri fótfestu og boða enn frekari landvinninga. Fyrr í mánuðinum runnu út í sandinn viðræður fornu fjendanna Volkswagen og franska Renault um að standa sameiginlega að þróun og smíði nýs rafknúins alþýðubíls til …