Samfélagsmiðlar

Verður bólusetning forsenda þess að mega ferðast?

Ísland er eitt þeirra landa sem gæti gert kröfu um að ferðamenn verði að vera bólusettir að mati sérfræðings Lonely Planet.

Ferðamenn við Námaskarð.

Þó bóluefni vegna Covid-19 séu handan við hornið þá liggur ekki fyrir hversu fljótt fjölmenn ríki ná að bólusetja þegna sína. Þannig varaði yfirmaður sóttvarnastofnunar Bandaríkjanna við því í vikunni að næstu mánuðir verði erfiðir þar sem bið yrði eftir því að áhrifa bólusetninga fari að gæta. Í Svíþjóð, þar sem íbúafjöldinn er aðeins tíu milljónir, búast stjórnvöld fyrst við að ljúka bólusetningum næsta sumar.

Hér á landi ætti ferlið að taka mun skemmri tíma líkt og fram kom í ræðu Svandísar Svavarsdóttur, heilbrigðisráðherra, á Alþingi á fimmtudaginn. Hún bæti því þó við að fara yrði að öllu með gát fram á næsta sumar.

Það er því ekki í hendi að heimsbyggðin komist á ferðina á næstu mánuðum og í nýrri grein á vef ferðaritsins Lonely Planet er því velt upp hvort aðeins þeir sem eru bólusettir fái að ferðast milli landa á næsta misserum.

Sérstaklega gætu kröfurnar verið strangar í löndum þar sem betur hefur tekist að hefta útbreiðslu Covid-19 en víða annars staðar að mati sérfræðings sem Lonely Planet ræðir við. Sá nefnir einmitt Ísland sem eitt þeirra landa sem gætu gert þess háttar kröfur. En einnig lönd eins og Kína, Ástralía og Nýja-Sjáland.

Ennþá hafa hvorki ráðamenn í þessum löndum né öðrum viðrað þess háttar reglur og aðeins stjórnendur ástralska flugfélagsins Qantas hafa gefið út að farþegar félagsins verði beðnir um sönnun fyrir Covid-19 bólusetningu.

Það er því of snemmt að segja til um hvort það verði aðallega íbúar fámennra landa sem komast í utanlandsferðir á næsta ári á meðan þegnar fjölmennra ríkja þurfi, annað sumarið í röð, að ferðast innanlands.

Þessi grein er öllum opin en flestar ferðafréttir Túrista eru aðeins fyrir áskrifendur. Hér getur þú keypt áskrift.

Nýtt efni

Borgaryfirvöld í Lissabon hafa samþykkt að hækka gistináttagjald úr 2 í 4 evrur. Gjaldtaka nær ekki til tjaldstæða. Þá hefur komugjald á skipafarþega verið hækkað úr 1 í 2 evrur. Tillaga um að hækka það gjald í 4 evrur var felld.  Lusa-fréttastofan hefur eftir Carlos Moedas, borgarstjóra, að það sé „sanngjarnt fyrir borgina og íbúa …

MYND: ÓJ

Kínverskir ferðamenn hafa verið töluvert áberandi í Reykjavík og víðar um land í vor. Auðvitað er fólk af kínverskum uppruna búsett um allan heim og eitthvað af því fer í Íslandsferðir en þeim hefur snarfjölgað sem koma hingað alla leið frá Alþýðulýðveldinu Kína. Samkvæmt talningu Ferðamálastofu á Keflavíkurflugvelli komu hingað í marsmánuði 8.642 Kínverjar og …

Brasilíski flugframleiðandinn Embraer greinir frá góðum gangi í pöntunum og afhendingu véla á fyrstu mánuðum ársins. Mestur var fögnuðurinn í höfuðstöðvunum í São José dos Campos þegar American Airlines staðfesti kaup á 90 farþegaþotum af gerðinni E175, sem verða notaðar í innanlandsflugi og eru hluti af stórri endurnýjun flugflota félagsins. E175 eru meðaldrægar vélar, oftast …

Faxaflóahafnir héldu vorfund sinn fyrir helgi til að kynna fyrirtækjum í ferðaþjónustu skipulag sumarsins við móttöku skemmtiferðaskipa, sem tekur mið af því raski sem verður vegna byggingar farþegamiðstöðvar Faxaflóahafna. Þeim framkvæmdum á að ljúka að tveimur árum liðnum, eins og FF7 greindi nýverið frá. Fram kom á fundinum að gert er ráð fyrir rúmlega 308 …

Fréttaveitan Bloomberg sagði frá því á dögunum að mikil úlfúð ríkti í alþjóðlegu kolefnisvottunarsamtökunum Science Based Targets initiatives, eða SBTi.  Fyrirtæki um allar koppagrundir hafa lengi reitt sig á vottanir frá SBTi þegar þau hafa fullyrt að þau stefni að kolefnishlutleysi.  Yfirleitt er kannski lítil ástæða til þess að fólk kippi sér upp við slæman starfsanda og …

Þegar lent er á flugvelli á ESB-svæðinu bíður farþeganna ekki verslun með tollfrjálsan varning við töskubeltin. Þess háttar er aðeins í boði fyrir brottför. Í Evrópuríkjum utan ESB gefst hins vegar tækifæri til að kaupa ódýrara áfengi við komuna eins og við þekkjum frá Keflavíkurflugvelli. Þeir sem nýta tollinn sinn þar til að kaupa léttvín …

Þrjár þotur Loftleiða munu næstu misseri fljúga viðskiptavinum erlendra ferðaskrifstofa hringinn í kringum heiminn. Um borð eru sætin stærri og færri en í hefðbundnu áætlunarflugi enda kostar ferðalagið skildinginn. Hver farþegi borgar 25 milljónir fyrir ferðalag líkt og farið var yfir í fréttum Stöðvar 2.  Það er ekkert nýtt að Icelandair leigi þotu og áhöfn í …