Samfélagsmiðlar

Ekkert sem gefur til kynna að ganga þurfi fyrr á lánalínu ríkisins

Það eru litlar vísbendingar um að eftirspurn eftir ferðalögum sé að aukast. Spá stjórnenda Icelandair gerir ráð fyrir að rekstrarkostnaður félagsins nemi um 2,3 milljörðum króna á mánuði nú í ársbyrjun.

Líkt og hjá Icelandair þá var efnt til hlutafjárútboða hjá Finnair, SAS og IAG, móðurfélagi BA og fleiri félaga, í fyrra. Til viðbótar gengu þessi þrjú félög öll frá lánagreiðslum fyrir lok síðasta árs. Finnair fékk pening frá finnska ríkinu, SAS frá því norska og IAG á almennum markaði.

Í tengslum við samþykkt Alþingis á 120 milljón dollara láni (15,3 milljarðar kr.) til Icelandair Group sl. haust þá var haft eftir forsvarsmönnum flugfélagsins að ef eftirspurn taki ekki við sér og umsvifin verði áfram í lágmarki þá myndi félagið draga á lánalínuna með sumrinu eða haustinu í ár.

Spurð hvort útilokað sé að Icelandair þurfi að ganga á lánalínu ríkisins fyrir sumarið, í ljósi þess að félagið má aðeins taka út 20 milljónir dollara á mánuði, þá segir Ásdís Pétursdóttir, upplýsingafulltrúi Icelandair, að ekkert hafi komið til sem kalli á kauphallartilkynningu. Hún segir það farveginn til að upplýsa um þessi mál.

Í tengslum við uppgjör Icelandair fyrir fyrstu níu mánuði síðasta árs þá sagði að lausafjárstaða félagsins næmi 399 milljónum dollara í lok september síðastliðinn (55 milljarðar kr. á þáverandi gengi). Lánalínan frá ríkinu var hluti af þeirri upphæð.

Spá stjórnenda Icelandair gerir ráð fyrir að rekstrarkostnaður fyrirtækisins, frá byrjun október 2020 til loka mars 2021, nemi samtals um 126 milljónum dollara. Á öðrum fjórðungi þessa árs verður kostnaðurinn samtals 88 milljónir dollara samkvæmt spánni sem birt var í kynningu í tengslum við hlutafjárútboðið í haust.

Á þeim fjórðungi er reyndar búist við fjórfalt meira sætisframboði á mánuði en núna á fyrsta fjórðungi þessa árs. Ekki er að finna spá um framboð á þriðja fjórðungi ársins en í ljósi þess að ennþá er bið eftir því að eftirspurn glæðist þá eru vísbendingar um að framboð í sumar verði takmarkaðra en gert er ráð fyrir í næstu sumaráætlun Icelandair.

En líkt og Túristi hefur áður fjallað um þá hefur árstíðarsveiflan í rekstri Icelandair verið töluvert meiri en keppinautanna. Félagið á því meira undir sumarvertíðinni komið.

Nýtt efni

Fyrsta skemmtiferðaskip ársins kom til Ísafjarðar um síðustu helgi, þýska AIDAsol með nærri í 2.200 farþega. Á sunnudag koma tvö skip með væntanlega 3.000 - 4.000 farþega. Það er farþegafjöldi undir öllum viðvörunarmörkum sem Ísafjarðarbær ætlar að fylgja í framtíðinni vegna komu skemmtiferðaskipa. Nýsamþykktar fjöldatakmarkanir gilda raunar ekki á þessu ári þar sem bókanir hafa …

Í marsmánuði fór fjöldi erlendra ferðamanna í Japan í fyrsta skipti yfir 3 milljónir, samkvæmt tölum sem birtar voru í síðustu viku. Um 2,7 milljónir komu í febrúar. Auðvitað nýtur japönsk ferðaþjónusta nú uppsafnaðrar löngunar erlendra ferðamanna á að heimsækja loks Japan eftir langvarandi lokun og ferðahindranir í tengslum við Covid-19 en það er ekki …

Jón Atli Benediktsson rektor Háskóla Íslands var heiðraður á ársfundi Meet in Reykjavik í gær. Hann leiddi til sigurs umsókn Íslands um að fá ráðstefnuna „International Geoscience and Remote Sensing Symposium (IGARSS)“ til Reykjavíkur í júlí 2027. Gert er ráð fyrir að 2.500 erlendir vísindamenn og fagfólk á sviði fjarkönnunar frá öllum heimshornum sæki ráðstefnuna …

United Airlines tilkynntu í gær um betri afkomu en vænst var á öðrum ársfjórðungi. Þetta kemur í framhaldi af því að tapið á fyrsta fjórðungi var minna en óttast hafði verið. Megin ástæða þess að vel gengur er einfaldlega mikill áhugi á ferðalögum. Hlutabréf í United hækkuðu strax í fyrstu viðskiptum eftir að tilkynnt var …

Japanskir bílaframleiðandur hafa dregist aftur úr nýrri fyrirtækjum á borð við bandaríska Tesla og kínverska BYD í þróun rafbílasmíði. En menn velta því fyrir sér hvort japanskir framleiðendur á borð við Toyota og Nissan verði ekki fljótir að vinna upp það forskot - og jafnvel ná forystu - með þróun nýrrar gerðar rafhlaðna, sem vonir …

„Viltu nýjan bíl? Ef svarið er já, þá þurfum við að finna pening til að kaupa bílinn. Við getum aflað hans með sjávarútvegi en sú grein er takmörkuð og margir vilja setja skorður á fiskeldi. Til að auka framleiðslu á málmum þarf meiri raforku. Þá er það ferðaþjónustan sem er eftir og því þarf að …

Yfir veturinn eru Bretar fjölmennastir í hópi ferðamanna hér á landi en fyrstu þrjá mánuði þessa árs innrituðu 109 þúsund breskir farþegar sig í flug frá Keflavíkurflugvelli. Fjöldinn stóð í stað frá sama tíma í fyrra en hins vegar fjölgaði brottförum útlendinga um tíund þessa þrjá mánuði. Efnahagsástandið í Bretlandi kann að skýra að það …

Því var fagnað í gær að undirrituð hefði verið viljayfirlýsingu um að Íslandshótel og fjárfestar tengdir Skógarböðunum ætluðu að byggja og reka fjögurra stjörnu hótel við Skógarböðin í Eyjafirði gegnt Akureyri. Á væntanlegu baðhóteli verða 120 herbergi. Sjallinn - MYND: Facebook-síða Sjallans Íslandshótel hafa líka haft áform um að reisa hótel í miðbæ Akureyrar, þar …