Samfélagsmiðlar

Ekkert sem gefur til kynna að ganga þurfi fyrr á lánalínu ríkisins

Það eru litlar vísbendingar um að eftirspurn eftir ferðalögum sé að aukast. Spá stjórnenda Icelandair gerir ráð fyrir að rekstrarkostnaður félagsins nemi um 2,3 milljörðum króna á mánuði nú í ársbyrjun.

Líkt og hjá Icelandair þá var efnt til hlutafjárútboða hjá Finnair, SAS og IAG, móðurfélagi BA og fleiri félaga, í fyrra. Til viðbótar gengu þessi þrjú félög öll frá lánagreiðslum fyrir lok síðasta árs. Finnair fékk pening frá finnska ríkinu, SAS frá því norska og IAG á almennum markaði.

Í tengslum við samþykkt Alþingis á 120 milljón dollara láni (15,3 milljarðar kr.) til Icelandair Group sl. haust þá var haft eftir forsvarsmönnum flugfélagsins að ef eftirspurn taki ekki við sér og umsvifin verði áfram í lágmarki þá myndi félagið draga á lánalínuna með sumrinu eða haustinu í ár.

Spurð hvort útilokað sé að Icelandair þurfi að ganga á lánalínu ríkisins fyrir sumarið, í ljósi þess að félagið má aðeins taka út 20 milljónir dollara á mánuði, þá segir Ásdís Pétursdóttir, upplýsingafulltrúi Icelandair, að ekkert hafi komið til sem kalli á kauphallartilkynningu. Hún segir það farveginn til að upplýsa um þessi mál.

Í tengslum við uppgjör Icelandair fyrir fyrstu níu mánuði síðasta árs þá sagði að lausafjárstaða félagsins næmi 399 milljónum dollara í lok september síðastliðinn (55 milljarðar kr. á þáverandi gengi). Lánalínan frá ríkinu var hluti af þeirri upphæð.

Spá stjórnenda Icelandair gerir ráð fyrir að rekstrarkostnaður fyrirtækisins, frá byrjun október 2020 til loka mars 2021, nemi samtals um 126 milljónum dollara. Á öðrum fjórðungi þessa árs verður kostnaðurinn samtals 88 milljónir dollara samkvæmt spánni sem birt var í kynningu í tengslum við hlutafjárútboðið í haust.

Á þeim fjórðungi er reyndar búist við fjórfalt meira sætisframboði á mánuði en núna á fyrsta fjórðungi þessa árs. Ekki er að finna spá um framboð á þriðja fjórðungi ársins en í ljósi þess að ennþá er bið eftir því að eftirspurn glæðist þá eru vísbendingar um að framboð í sumar verði takmarkaðra en gert er ráð fyrir í næstu sumaráætlun Icelandair.

En líkt og Túristi hefur áður fjallað um þá hefur árstíðarsveiflan í rekstri Icelandair verið töluvert meiri en keppinautanna. Félagið á því meira undir sumarvertíðinni komið.

Nýtt efni

Samkeppnisstofnun Evrópusambandsins hefur sektað bandaríska sælgætisrisann Mondelez um 337,5 milljónir evra eða 47 milljarða íslenskra króna fyrir óeðlilega viðskiptahætti. Er Mondelez fellt fyrir að hafa skipt evrópska markaðnum upp og takmarkað flutning á vörum sínum milli landa á árunum 2015 til 2019. Tilgangurinn var að halda vöruverði uppi að því segir í tilkynningu frá Framkvæmdastjórn …

Spænska lágfargjaldaflugfélagið Vueling heldur áfram að fækka ferðum til Íslands en þotur þess flugu hingað þrisvar í viku frá Barcelona síðastliðið sumar og svo eina til tvær ferðir í viku yfir nýliðinn vetur. Sumaráætlun Vueling í ár gerir aðeins ráð fyrir brottförum frá Keflavíkurflugvelli á sunnudagskvöldum frá 23. júní til 8. september. Eftir þann tíma …

Rauðu og hvítu sporvagnarnir hafa verið meðal táknmynda Istanbúl, þjónað íbúum og ferðamönnum í meira en öld. Nú líður að því að þeim verði skipt út fyrir vagna sem búnir verða rafhlöðum. Vagnarnir hafa gengið eftir spori á Istiklal-breiðgötunni Evrópumegin í Istanbúl. Þeir voru fyrst teknir í notkun árið 1914, á dögum Ottómanveldisins. Ýmsar lagfæringar …

Skattaívilnanir til kaupa á nýjum rafbílum féllu niður um áramótin en frádrátturinn gat numið allt að 1,3 milljónum króna. Nú fæst 900 þúsund króna styrkur frá Orkusjóði í staðinn en sala á rafbílum hefur þó dregist umtalsvert saman það sem af er ári. Á þessum tíma í fyrra höfðu 3.211 nýir rafbílar verið skráðir nýir …

Seljendur hlutabréfa í almennu hlutafjárútboði Íslandshótela, stærsta hótelfyrirtæki landsins, hafa ákveðið að falla frá útboði og þar með skráningu félagsins á Aðalmarkað Nasdaq Iceland. Almennu hlutafjárútboði Íslandshótela lauk seinnipartinn í gær en í ljósi þessarar ákvörðunar munu allar áskriftir falla sjálfkrafa niður. Þetta kemur fram í tilkynningu. Vel á þriðja þúsund aðilar tóku þátt í …

MYND: ÓJ

Nýbirt Þróunarvísitala ferðageirans (Travel & Tourism Development Index) fyrir árið 2024, sem Alþjóðaefnahagsráðið ( World Economic Forum) tekur saman annað hvert ár, sýnir að Ísland fellur niður listann um 10 sæti frá 2019 - í 32. sæti, Danmörk, Finnland og Svíþjóð eru töluvert ofar en Noregur er hins vegar ekki meðal þeirra 119 landa sem …

Ríkisstjórn Sjálfstæðisflokks, Viðreisnar og Bjartrar framtíðar áformaði að hækka virðisaukaskatt á ferðaþjónustu úr 11 prósentum í 24 prósent um mitt árið 2018. Stjórnin sprakk hins vegar áður en málið fór í gegnum Alþingi. Samtök ferðaþjónustunnar börðust gegn þessari hækkun á sínum tíma og í morgun efndu samtökin til fundar í ljósi þess að „undanfarin misseri …

Ferðafólk fylgist með hval dregnum á land í Hvalfirði

Samkvæmt könnun sem Maskína gerði fyrir Náttúruverndarsamtök Íslands dagana 30. apríl til 7. maí 2024 eru 49 prósent aðspurðra því andvíg að leyfi Hvals hf. til veiða á langreyðum verði endurnýjað. Hins vegar eru 35 prósent aðspurðra því hlynnt. Beðið er ákvörðunar nýs matvælaráðherra. Meginniðurstöður könnunar Maskínu fyrir Náttútuverndarsamtök Íslands - MYND: Maskína Niðurstöður Matvælastofnunar í …