Samfélagsmiðlar

Alicante kom mun betur út hjá Play en Tenerife og Barcelona

Sjöundi hver farþega Play í sumar flug með félaginu til og frá Alicante.

Nú er fyrsta sumarvertíð Play að baki og voru þrír af sjö áfangastöðum félagsins spænskir. Í þotunum sem flugu til og frá Alicante voru að jafnaði tvö af hverjum þremur sætum bókuð.

Samtals flutti Play 3.779 farþega á þessari leið samkvæmt tölum frá spænskum flugmálayfirvöldum. Framboðið nam 5.760 sætum samkvæmt útreikningum Túrista.

Farþegarnir voru litlu færri í flugi Play til og frá Tenerife en aftur á móti var sætaframboðið til spænsku eyjunnar meira. Nýtingin var þar með rétt um helmingur eins og sjá má á grafinu hér fyrir neðan.

Barcelona kom verst út þegar horft er til fjölda farþega og sætaframboðs og sérstaklega í ágúst þegar rétt um 43 pósent sætanna voru skipuð farþegum.

Í heildina flutti Play 9.801 farþega til og frá Spáni í sumar sem þýðir að flugið til Alicante, Tenerife og Barcelona stóðu undir 36 prósentum af heildarfarþegafjölda sumarsins. Í flugferðum talið þá var vægi Spánarflugsins í starfsemi Play hins vegar 29 prósent í sumar. Sætanýtingin var líka betri í ferðunum til spænsku staðanna en hún var í heildina eins og sjá má á grafinu.

Upphaflega áætlun Play gerði ráð fyrir að sætanýtingin í ár yrði 72 prósent og farþegarnir 143 þúsund. Ekki er lengur horft til þess að umsvifin verði þetta mikil enda þyrfti félagið að fylla næstum hverja einu flugvél út árið til að ná þeirri tölu sem kynnt var í tengslum við hlutafjárútboð félagsins.

Uppgjör á Spánarflugi Icelandair samteypunnar verður birt hér á síðum Túrista síðar í dag.

Nýtt efni

Eftirspurn eftir ferðalögum til útlanda meðal Íslendinga er áfram sterk fullyrti Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair, á kynningu á nýju uppgjöri flugfélagsins nú í morgun. Farþegum Icelandair frá heimamarkaðnum fækkaði hins vegar um 9 prósent á öðrum ársfjórðungi í samanburði við sama tímabil í fyrra. Þennan samdrátt útskýrði Bogi Nils með því að benda á …

Í byrjun júlí tóku gildi bráðabirgðatollar á rafbíla sem fluttir eru inn frá Kína til aðildarríkja Evrópusambandsins. Var gripið til þessa eftir að rannsókn á vegum Framkvæmdastjórnar Evrópusambandsins leiddi í ljós að kínverska framleiðslan nyti óeðlilega mikils ríkisstuðnings og skaði því evrópskir rafbílaframleiðendur. Aukatollurinn, sem nú leggst ofan á þann 10 prósent toll sem fyrir …

Á öðrum ársfjórðungi í fyrra hagnaðist Icelandair um 2,1 milljarð króna fyrir skatt en núna var niðurstaðan hagnaður upp á 73 milljónir króna. Í dollurum, uppgjörsmynt Icelandair, var rekstrarafkoman (Ebit) jákvæð um 3,3 milljónir dollara en 21 milljón í fyrra. Sú niðurstaða var sú besta í mörg ár eins og sjá má. Skilyrði til flugrekstrar …

Fyrir fjórum vikum síðan boðaði Lilja Dögg Al­freðsdótt­ir, menn­ing­ar- og viðskiptaráðherra, átak í markaðssetningu á Íslandi sem áfangastað fyrir ferðamenn. Segja má að ráðherrann hafi verið að svara kalli forsvarsfólks ferðaþjónustunnar sem hvatt hefur til opinberrar kynningar á Íslandi sem áfangastað líkt og víða tíðkast. Tveimur dögum eftir að Lilja Dögg lofaði „hundruðum millj­óna“ til …

Stjórnendur Icelandair og Play gáfu það út í sumarbyrjun að fargjöld hefðu lækkað vegna mikillar samkeppni í flugi yfir Atlantshafið. Félögin tvö þurfa nú í auknum mæli að sækja á þann markað þar sem minni eftirspurn er eftir Íslandsferðum. Gallinn er hins vegar sá að farþegar sem fljúga milli Evrópu og N-Ameríku, með millilendingu á …

Í júní í fyrra voru óvenju margir bandarískir ferðamenn á landinu miðað við flugframboð. Nú í sumar hefur flugferðunum fjölgað um 12 prósent en samt fækkaði bandarískum ferðamönnum um 19 prósent í nýliðnum júní. Það er Icelandair sem er langumsvifamest í flugi héðan til Bandaríkjanna og stóð félagið undir 7 af hverjum 10 flugferðum héðan …

Víðast hvar eru gistinætur útlendinga helsti mælikvarðinn á gang mála í ferðaþjónustu enda nær eingöngu eyríki að telja ferðafólk við landamæri með einföldum hætti. Hjá frændþjóðum okkar eru gistinæturnar því aðalmálið og nú fjölgar erlendu gestunum í Noregi þónokkuð frá fyrra ári en forsvarsfólk íslenskra ferðaþjónustufyrirtækja hefur undanfarna mánuði bent á harðnandi samkeppni við þau …

helsinki yfir

Hagstofur víða birta nú nýjar verðlagsmælingar sem flestar sýna að verðbólga er á niðurleið. Nú í morgunsárið var komið að finnsku hagstofunni og þar sýna tölur að verðlag hefur hækkað um 1,3 prósent síðastliðna 12 mánuði. Á milli maí og júní fór verðbólgan niður um 0,2 prósent. Það voru lækkandi húsnæðisvextir og fallandi verð á …