Samfélagsmiðlar

Play aldrei verið verðmætara

Gengi hlutabréfa í Play hefur hækkað um nærri fjórðung í vikunni og er í dag 26 krónur á hvern hlut. Þar með er markaðsvirði félagsins komið upp í 18,2 milljarða króna og hafa fjárfestar ekki áður metið félagið jafn verðmætt.

Í lokuðu hlutafjárútboði Play í vor var hver hlutur seldur á 15,75 krónur og þar fékk félagið inn um sex milljarða króna í hlutafé. Fjórir milljarðar bættust við í almennu hlutafjárútboði í sumarbyrjun en þá var gengi bréfanna á bilinu 18 til 20 krónur á hlut.

Miðað við hlutabréfaverðið í dag þá hafa þeir sem tóku þátt í fyrrnefndum útboðum ávaxtað sitt fé um 30 til 65 prósent að því gefnu að þeir selja bréf sín á því verði sem býðst í dag.

Lengi framan af var velta meða hlutabréf Play lítil en á því hefur orðið breyting nú í vikunni. Þannig hefur um 8 prósent af öllu hlutafé í félaginu skipt um hendur síðan í byrjun vikunnar.

Verðmæti Icelandair Group hefur einnig hækkað síðustu daga en þó hlutfallslega mun minna en Play. Í dag er markaðsvirði Icelandair Group 54,8 milljarða króna sem er hækkun um rúm fjögur prósent frá því á mánudagsmorgun þegar Kauphöllin opnaði.

Í næstu viku munu flugfélögin tvö birta upplýsingar um farþegafjölda og sætanýtingu í september. Í ágúst var sætanýtinging 46,4 prósent hjá Play en forsvarsfólk félagsins hefur gefið út að útlit sé fyrir að nýtingin í september verði hærri. Í því samhengi má þó rifja upp að félagið fækkaði flugferðum í mánuðinum.

Sætanýtingin hjá Icelandair í ágúst var 71,7 prósent.

—–

90 daga áskrift á 900 krónur
Stór hluti af greinum Túrista er aðeins fyrir áskrifendur. Þú færð fullan aðgang í 90 daga fyrir aðeins 900 kr. með því að nota afsláttarkóðann „900“ þegar þú pantar áskrift hér. Að þeim tíma loknum er greitt fullt mánaðargjald (2.650 kr.) en alltaf hægt að segja áskriftinni upp.

Nýtt efni

„Við erum á lokametrunum í undirbúningi og opnum vonandi í september," segir Inga Harðardóttir, framkvæmdastjóri Flóra hotels, um nýtt íbúðahótel á vegum Reykjavik Residence við Vatnsstíg. Á nýja hótelinu verða 26 íbúðir í nýuppgerðum fasteignum milli Laugavegs og Hverfisgötu en Reykjavik Residence rekur íbúðahótel á nokkrum stöðum í miðborginni. Flóra hotels, móðurfélag Reykjavík Residence, rekur …

Níunda fjórðunginn í röð lækkar verð á notuðum lúxus úrum og verðlækkun ársins nemur 1,2 prósentum, samkvæmt fjárfestingabankanum Morgan Stanley sem vel fylgist með verðþróuninni. Dýrustu úrin hafa lækkað ennþá meira og þannig hefur verðið á notuðu Rolex farið niður um 7,2 prósent síðastliðna 12 mánuði. Morgan Stanley gerir ráð fyrir að þessi verðþróun verði …

Rekstrarafkoma Play var neikvæð um 2,9 milljarða króna í fyrra og svo bættust við rúmir þrír milljarðar í fjármagnskostnað. Tapið fyrir skatt nam því 6,3 milljörðum króna. Afkomuspáin fyrir yfirstandandi ár gerði ráð fyrir að rekstrarafkoman yrði í kringum núllið en nú hefur staðan versnað og reiknað er með neikvæðri afkomu. Þetta kemur fram í …

Verð á hlutabréfum í þýska rafhlöðuframleiðandanum Varta hrundi við opnun markaðar í Frankfurt í dag, eða um nærri 80%, eftir að fréttir bárust af tillögum um endurskipulagningu fyrirtækisins. Þær myndu leiða til þess að hlutabréf núverandi eigenda yrðu nánast verðlaus.  Meðal þess sem að rætt er um er að núverandi meirihlutaeigandi, austurríski milljarðamæringurinn Nichael Tojner, …

Meðal þess sem kom í ljós eftir Covid-19-faraldurinn var að starfsfólk skorti í vaxandi ferðaþjónustu víða um heim. Faraldurinn truflaði gangverk vinnumarkaðar margra landa og sér ekki fyrir endann á því. Skortur á starfsfólki gæti hamlað vexti í greininni. Ætli megi ekki segja að fólk vilji fremur ferðast en þjóna öðrum? Vandræði eru á mörgum …

Íslandssjóðir eru ekki lengur meðal 20 stærstu hluthafa Icelandair en sjóðastýringafyrirtækið, sem er í eigu Íslandsbanka, varð stærsti hluthafinn í Play eftir hlutafjáraukningu í apríl sl. Íslandssjóðir hafa síðustu mánuði dregið töluvert úr fjárfestingu sinni í Icelandair og eru ekki lengur meðal tuttugu stærstu hluthafanna. Nú eru aftur á móti tvö eignarhaldsfélög á vegum Högna …

Ekkert félag flýgur fleirum innan Evrópu en lágfargjaldaflugfélagið Ryanair gerir og síðustu mánuði hafa farþegar félagsins að jafnaði borgað minnað fyrir sætin en þeir sem voru á ferðinni í fyrra. Tekjur félagsins lækkuðu þannig á milli ára samkvæmt uppgjöri sem félagið birti í morgun fyrir fjórðunginn apríl til júní. Sá er fyrsti fjórðungur reikningsársins hjá …

BYD

Kínverski rafbílaframleiðandinn BYD lækkaði verð á bílum sínum á íslenska markaðnum í ársbyrjun þegar dregið var úr opinberum stuðningi við kaup á nýjum rafbílum. Þar með gat Vatt, sem er með umboð fyrir BYD hér á landi, boðið ódýrustu tegundina á lægra verði en í fyrra að því gefnu að kaupandinn fái hinn nýja rafbílastyrk …