Samfélagsmiðlar

Beina flugið til Berlínar skorið niður hjá báðum félögum

Þeir sem ætla til Berlínar á næstunni hafa ekki úr mörgum beinum flugferðum að velja.

Frá Berlín.

Þrátt fyrir að Play hafi fellt niður allar ferðir félagsins til höfuðborgar Þýskalands seinni hlutann í janúar þá sjá stjórnendur Icelandair ekki tækifæri í að halda í upphaflega flugáætlun.

Uppfærð áætlun félagsins gerir nefnilega eingöngu ráð fyrir einni ferð í viku til Berlínar í stað fjögurra. Þar með munu þotur Icelandair aðeins fljúga til þýsku borgarinnar á sunnudögum seinni tvær vikurnar í janúar og þá fyrstu í febrúar.

Flugáætlun Play gerði líka ráð fyrir fjórum ferðum í viku til Berlínar en sem fyrr segir mun félagið gera algjört hlé á ferðum sínum til borgarinnar seinni hlutann í janúar. Í febrúar verða brottfarirnar aðeins tvær í viku.

Ekkert þýskt flugfélag veitir íslensku félögunum tveimur samkeppni í Íslandsflugi frá Berlín.

Að forsvarsfólk Icelandair og Play velji að skera niður allt flug til höfuðborgar Þýskalands nú í ársbyrjun er meðal annars áhugavert fyrir þær sakir að nú í haust og byrjun vetrar komu hingað fleiri þýskir ferðamenn en á sama tíma fyrir heimsfaraldur. Í Berlín býr líka töluverður fjöldi Íslendinga.

Fækkun ferða til Berlínar er hluti af þeim niðurskurði sem bæði Icelandair og Play hafa gert á áætlun sinni til fjölmargra áfangastaða nú í ársbyrjun. Þær breytingar má rekja til áhrifa útbreiðslu ómíkrón afbrigðisins á eftirspurn eftir ferðalögum.

Nýtt efni

Fyrstu fimm mánuði ársins hefur verð á flugmiðum frá Íslandi til útlanda verið ódýrara en á sama tímabili í fyrra. Í maí lækkaði verðið um 5,7 prósent samkvæmt nýjum mælingum Hagstofunnar en til samanburðar hækkaði verðlag almennt um 6,2 prósent á milli ára. Verðmælingar Hagstofunnar ná til fleiri flugfélaga en þeirra íslensku en þau standa …

Það er stundum margt um ferðamanninn á Skólavörðustíg og á Laugavegi. Einhverjir tuða vegna þessa, segjast vilja endurheimta miðborgina, en fleiri gera sér grein fyrir því að ferðamenn hafa glætt miðborgina nýju lífi. Það er svo annað mál að ferðamannafjöldi leiðir gjarnan til einhæfni í þjónustu: Ferðamannamenn í miðborginni - MYND: ÓJ Minjagripaverslunum fjölgar óhæfilega, …

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …

Icelandair sagði í dag upp 82 starfsmönnum en um er að ræða starfsfólk úr ýmsum deildum á skrifstofum og starfsstöðvum félagsins. Í tilkynningu er bent á að Icelandair hafi á árunum 2021 til 2023 ráðið og þjálfað um 2.500 starfsmenn og góður árangur hafi náðst við að byggja félagið hratt upp eftir heimsfaraldurinn. Nú er …