Samfélagsmiðlar

Leigja frá sér þotur

Hið nýja Premium Economy farrými Finnair. Þar eru sætin

Á meðan langflest evrópsk flugfélög eru að auka umsvif sín dag frá degi þá er starfsemi Finnair ennþá mun takmarkaðri en hún var fyrir heimsfaraldur. Félagið gerir þannig ráð fyrir að framboðið í sumar verði aðeins um sjötíu prósent af því sem var á sama tíma árið 2019. Af þeim sökum hefur félagið leigt þrjár Airbus A350 breiðþotur til Lufthansa og fjórar Airbus A321 til British Airways.

Lokuð rússnesk lofthelgi gerir finnska félaginu nefnilega erfitt fyrir enda gengur reksturinn að miklu leiti út á áætlunarflug til Austurlanda fjær. Þotur Finnair þurfa því að fljúga lengri leið en áður frá Helsinki til Kína, Japan og Kóreu. Þar með eykst kostnaðurinn og til viðbótar eru þoturnar ekki eins þéttsetnar og áður sem skrifast meðal annars á áframhaldandi sóttvarnaraðgerðum, til að mynda í Kína.

Til að vega upp á móti þessu hefur Finnair bætt við bandarísku borgunum Dallas og Seattle við leiðakerfi sitt. Einnig hefur félagið sótt inn á sænska markaðinn með beinu flugi frá Stokkhólmi til Bandaríkjanna. Og nú er verið að skipta út sætunum í breiðþotunum sem notaðar eru í Ameríkuflugið, bæði á fyrsta farrými og svokölluðu Premium Economy farrými.

Þess háttar sæti eru þó ekki í þotum Finnair sem fljúga til Keflavíkurflugvallar fimm sinnum í viku frá Helsinki.

Samkvæmt nýju uppgjöri Finnair fyrir fyrsta fjórðung þess ára þá jókst tapið umtalsvert og nam 213 milljónum evra sem eru um það bil þrjátíu milljarðar króna. Finnska forsætisráðuneytið er skráð fyrir 56 prósent hlut í Finnair og hefur finnska ríkið lengi farið með meirihlutann í flugfélaginu. Hið íslenska FL-Group átti á sínum tíma nærri þrettán prósent hlut í Finnair og þá sat Sigurður Helgason, fyrrum forstjóri Icelandair, í stjórn félagsins.

Nýtt efni

Samkvæmt nýútkominni ársskýrslu Ferðamálaráðs Grænlands - Visit Greenland fjölgaði flugfarþegum sem komu til Grænlands um 9 prósent á síðasta ári. Met fyrra árs var þar með slegið. Alls voru 64.910 taldir við brottför frá landinu, tæplega 40 þúsund Grænlendingar og nærri 37 þúsund Danir. Af einstökum öðrum þjóðahópum voru Þjóðverjar fjölmennastir, nærri 3.600, Bandaríkjamenn rúmlega …

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …

Hann er önnum kafinn við að búa til smjördeig fyrir bökurnar þegar símaviðtalið hefst en er með hendurnar frjálsar og spjallar á meðan. Smjördeigið á leið yfir botninn með fyllingunni - MYND: © Arctic Pies „Við vorum þrír Ástralir sem stofnuðum þetta fyrirtæki saman og tengdum í gegnum þessa sömu matarupplifun. Það er pínu flókið …