Samfélagsmiðlar

Lítil áhrif á eftirspurn eftir flugmiðum en hlutabréfin lækka jafnt og þétt

Þrátt fyrir þéttsetnari þotur og hærri fargjöld þá hefur virði íslensku flugfélaganna lækkað um tugi milljarða síðustu þrjá mánuði.

Þegar Kauphöllin lokaði föstudaginn 18. febrúar sl. þá var samanlagt markaðsvirði Icelandair og Play nærri 97 milljarðar króna. Vikuna eftir réðust Rússar inn í Úkraínu og ennþá geysar stríð í Evrópu. Það hefur þó ekki haft neikvæð áhrif á sölu farmiða samkvæmt því sem fram hefur komið í máli stjórnenda íslensku flugfélaganna.

Óseldu sætunum í þotunum fækkaði til að mynda umtalsvert í apríl og fargjöldin eru almennt á uppleið.

Það sama verður ekki sagt um gengi hlutabréfa í flugfélögunum því þau hafa lækkað umtalsvert. Markaðsvirði Icelandair hefur lækkað úr 78,7 milljörðum króna niður í 61,3 milljarða kr. síðan stríðið hófst. Lækkunin nemur 17,4 milljörðum eða um 22 prósentum. Segja má að lækkunin sé fjórum prósentustigum meiri því hlutafé í Icelandair var aukið í byrjun mars sem vegur upp á móti lækkuninni.

Virði Play hefur lækkað úr 18 milljörðum kr. í 13,6 milljarða kr. frá því að Rússar réðust inn í Úkraínu. Lækkunin nemur 4,4 milljörðum eða 24 prósentum. Samanlagt hefur markaðsvirði íslensku flugfélaganna lækkað um 21,8 milljarða króna síðan stríðið hófst.

Á sama tíma hefur úrvalsvísitala íslensku kauphallarinnar lækkað um 18 prósent.

Í vikunni sem nú er á enda lækkuðu bréfin í íslensku flugfélögunum enn á ný eins og sjá má á grafinu hér fyrir neðan. Þróunin var almennt sú sama hjá hinum norrænu flugfélögunum. Bréfin í Finnair fóru þó upp á við en það félag hefur orðið fyrir miklum búsifjum vegna stríðsins í Úkraínu.

Stór hluti af rekstri flugfélagsins snýst um tíðar ferðir til Asíu og stysta leiðin þangað er yfir Rússland. Nú er rússnesk lofthelgi lokuð og þotur Finnair þurfa langa leið til stórborga í Austurlöndum fjær. Til viðbótar þyngja sóttvarnaraðgerðir í löndum eins og Kína og Japan róðurinn fyrir finnska flugfélagið.

Engu að síður hafa hlutabréfin í Finnair ekki lækkað meira en raunin er hjá Icelandair og Play. Lækkunin nemur rétt um fimmtungi en þó ber að hafa í huga að finnska ríkið á meirihluta í Finnair og þar á bæ er ekki ætlunin að selja bréf eða auka hlutinn.

Nýtt efni

Í byrjun apríl tók Einar Örn Ólafsson við sem forstjóri Play eftir að hafa verið stjórnarformaður þess allt frá því að félagið hóf áætlunarflug fyrir bráðum þremur árum síðan. Stuttu eftir að Einar Örn settist á forstjórastólinn réði hann Sigurð Örn Ágústsson, fyrrum forstjóra Bláfugls, sem framkvæmdastjóra viðskiptaþróunar og gerði Arnar Má Magnússon að aðstoðarforstjóra. …

Samkvæmt nýútkominni ársskýrslu Ferðamálaráðs Grænlands - Visit Greenland fjölgaði flugfarþegum sem komu til Grænlands um 9 prósent á síðasta ári. Met fyrra árs var þar með slegið. Alls voru 64.910 taldir við brottför frá landinu, tæplega 40 þúsund Grænlendingar og nærri 37 þúsund Danir. Af einstökum öðrum þjóðahópum voru Þjóðverjar fjölmennastir, nærri 3.600, Bandaríkjamenn rúmlega …

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …