Samfélagsmiðlar

Play orðið verðmætara en norsku nýliðarnir samanlagt

Gengi hlutabréfa í nýjum flugfélögum hefur þróast með ólíkum hætti í ár.

Forstjórar nýju norrænu flugfélaganna. Bjørn Tore Larsen hjá Norse, Tonje Wikstrøm Frislid hjá Flyr og Birgir Jónsson forstjóri Play.

Það voru þrjú norræn flugfélög sem hófu starfsemi í heimsfaraldrinum, Norse og Flyr í Noregi og svo Play. Markaðsvirði þess íslenska hefur lækkað mun minna í ár en þeirra norsku.

Gengi hlutabréfa Flyr hefur fallið um 61 prósent og virði félagsins er núna rétt um 4,6 milljarðar íslenskra króna. Bréfin í Norse hafa lækkað um 55 prósent í ár og markaðsvirði félagsins komið niður í 7,2 milljarða kr. Lækkun ársins nemur 22 prósentum hjá Play og markaðsvirði félagsins í dag nemur 12,8 milljörðum kr.

Íslenska félagið er því einum milljarði verðmætara í dag en Flyr og Norse samanlagt enda fengu bæði félögin mikinn skell í norsku kauphöllinni í vikunni eins og sjá má hér fyrir neðan.

Áætlunarflug á vegum Norse hófst fyrst í byrjun þessa sumars á meðan Flyr og Play hófu leikinn í lok júní í fyrra. Stjórnendur Norse hafa ekki ennþá birt uppgjör í ár en það hafa kollegar þeirra hjá hinum félögunum gert.

Og samkvæmt þeim þá tapaði Flyr 9,1 milljarði íslenskra kr. á fyrri helmingi ársins en tapið hjá Play var fimm milljörðum lægra eða 4,1 milljarður kr. fyrir skatt. Farþegahópurinn hjá Flyr var hins vegar fjölmennari því hann taldi 639 þúsund farþega á meðan 236 þúsund flugu með Play. Tap á hvern farþega hjá Flyr var því um 14.300 kr. en 17.300 kr. hjá Play.

Þessar tölur segja þó ekki alla söguna því Play safnaði meira hlutafé í byrjun en Flyr. Stjórnendur þess síðarnefnda hafa því þurft að efna til tveggja hlutafjárútboða í í ár vegna fjárskorts en hætt var við síðara útboðið því gengi hlutabréfanna var komið undir boðað útboðsgengi.

Viðskiptamódel félaganna er líka ólíkt. Flyr er stórtækt í innanlandsflugi í Noregi en býður líka upp á ferðir frá stærstu borgum Noregs til fjölmargra áfangastaða í Evrópu. Play er hins vegar að hasla sér völl í flugi milli Norður-Ameríku og Evrópu.

Og á þeim markaði er félagið í samkeppni við hið fyrrnefnda Norse. Það félag heldur í dag úti áætlunarflugi til Bandaríkjanna frá Ósló, London og Berlín en í vikunni gáfu stjórnendur Norse út að horfurnar fyrir veturinn væru ekki eins góðar og reiknað hafði verið með. Sú tilkynning hafði mjög neikvæð áhrif á gengi hlutabréfanna eins og sjá má hér fyrir neðan.

Nýtt efni

Um síðustu mánaðamót var greint frá því á borgarvef Amsterdam að innan marka hennar væri að finna 10 snjalldælur sem ökumenn gætu nýtt sér án endurgjalds. Það sem greinir snjalldælu frá þessum hefðbundnu, sem ökumenn geta nálgast víða til að dæla lofti í bíldekkin, er að þær tryggja að þrýstingur sé réttur. Margir ökumenn hafa …

Eins og raunin var í gær, þá fá ferðamenn ekki að fara upp á Akrópólishæðina í Aþenu um miðjan daginn vegna óvenjulega mikils hita miðað við árstíma. Engum verður hleypt upp á hæðina frá hádegi til klukkan fimm síðdegis. Sama gildir um aðra fornleifastaði í landinu, sem ferðamenn sækjast eftir að skoða. Allir sem hafa …

Í byrjun síðasta vetrar hóf Easyjet að fljúga tvisvar í viku milli London og Akureyrar. Aldrei áður höfðu áætlunarferðir verið í boði á þessari flugleið og íbúar á Norðurlandi tóku þessari nýjung fagnandi og voru í meirhluta sætanna í þotum breska flugfélagsins. Þetta mátti sjá á tölum norðlenska gististaða því breskum gestum fjölgaði ekki ýkja …

Ákvörðun Evrópusambandsins um að leggja allt að 38,1 prósents viðbótartoll á kínverska rafbíla vekur áhyggjur margra í alþjóðlega viðskiptaheiminum. Verndartollum er ætlað að hemja samkeppni að utan, reisa varnir á heimavelli, en leiða auðvitað gjarnan til þess að mótaðilinn svarar fyrir sig. Það óttast einmitt evrópskir framleiðendur, sem háðir eru viðskiptum við Kína, að gerist …

Vorið 2021, stuttu áður en Play fór í loftið í fyrsta sinn, efndi félagið til hlutafjárútboðs þar sem söfnuðust 10 milljarðar króna. Í kjölfarið voru bréfin skráð á First North Growth í Kauphöllinni en um þann markað gilda ekki eins strangar reglur og Aðalmarkað Nasdaq. Í tengslum síðustu hlutafjáraukningu, sem lauk í apríl síðastliðnum, var …

Viðskiptastríð vesturveldanna og Kína heldur áfram að þyngjast því fyrr í dag gaf Evrópusambandið út að 38,1 prósent innflutningstollar yrðu lagðir á kínverska rafbíla frá og með næsta mánuði. Sú hækkun bætist við þann 10 prósent toll sem í dag ríkir á innflutning rafbíla frá Kína til aðildarríkja ESB. Þessi viðbótartollur hefur verið yfirvofandi síðustu …

Það var í júní 2014 sem breska lággjaldaflugfélagið Flybe, sem nú er gjaldþrota, hóf áætlunarflug til Íslands frá Birmingham. Flugleiðin stóð ekki undir væntingum stjórnenda Flyby og var lögð niður eftir níu mánuði. Þá tók Icelandair við keflinu og hélt úti tíðum ferðum milli Íslands og þessarar næstfjölmennustu borgar Bretlands fram í ársbyrjun 2018. Síðan …

Í Bandaríkjunum eru lestarsamgöngur ekki eins góðar og í Evrópu og þurfa þeir sem ætla að sækja komandi landsfundi Demókrata og Repúblikana annað hvort að keyra eða fljúga á fundarstað. Af þeim sökum hefur bandaríska flugfélagið United Airlines bætt við 118 flugferðum til og frá Chicago í ágúst í tilefni af landsfundi Demókrata. Repúblikanar hittast …