Samfélagsmiðlar

Vilja ekki ferðast með pabba og mömmu

Þau eru býsna stór upp á sig nútímabörnin. Nú þykir þeim hallærislegt að ferðast með foreldrum sínum, ef marka má könnun sem norræna Apollo-ferðaskrifstofan gerði og danski ferðafjölmiðilinn Standby.dk segir frá.

Brottfararsalur í Flugstöð Leifs Eiríkssonar

Þau hjá Apollo búast við töluverðri spurn eftir utanlandsferðum í haust, jafnvel svo að níu af hverjum tíu ferðum eru að verða uppseldar. Einn áfangastaður sker sig úr: Grikkland. Þangað vilja flestir danskir, norskir, sænskir og finnskir ferðamenn halda og njóta haustblíðu þegar kólna tekur heima fyrir og rigningardögum fjölgar. Aðrir kjósa frekar að fara til Spánar, Sameinuðu arabísku furstadæmanna, Kýpur eða Tyrklands. Ef nánar er rýnt í það hvaða áfangastaðir það eru í fyrrnefndum löndum sem bókaðar hafa verið ferðir til þá kemur í ljós að í fyrstu þremur sætunum eru Krít, Gran Canaria og Fuerteventura. Næst á eftir fylgja Parga í Grikklandi og í fimmta sæti er eftirlætisstaður Íslendinga, Tenerife.

Norrænir ferðamenn, að Íslendingum og Færeyingum ótöldum, vilja líka gjarnan komast í stuttar borgarferðir á hausdögum. London, Róm og Barselóna eru vinsælir áfangastaðir en í fjórða sæti er New York, sem hefur verið erfitt að nálgast á síðustu árum vegna Covid-19. Nú hafa landamærin hinsvegar verið opnuð að fullu og heimsborgin vestanhafs lokkar marga til sín sem fyrr. Í fimmta sæti er svo París. Þau hjá Apollo segja að New York hafi ýtt Prag út af topplistanum en nefna um leið að margir vilji líka fara til Aþenu. 

Jafnvel þó starfsfólk Apollo greini mikinn og vaxandi ferðavilja sinna viðskiptavina þá eru þeir hinir sömu ekki endilega til í að skella sér í stórborgarferð með hverjum sem er. Apollo gerði könnun í samstarfi við skoðanakannanafyrirtækið Mantap Global AB í áðurnefndnum fjórum norrænum ríkjum. Í ljós kom að 43 prósent kjósa að fara í slíka ferð með sambýlingi, 28 prósent vilja hafa börnin með í för en 16 prósent segjast vilja skella sér í svona reisu með vinum. Aðeins þrjú og hálft prósent aðspurðra nefndu að þau kysu helst að ferðast með foreldrum sínum. Næstum helmingi fleiri eru alveg til í að fara einir í stórborgarferð í haust. Apollo segir raunar að slíkar sólóreisur njóti stöðugt meiri hylli. 

Apollo er leiðandi ferðaskrifstofa á Norðurlöndum, starfar í Danmörku, Noregi, Svíþjóð, Finnlandi og heyrir undir DER Touristic Nordic sem er hluti af þýsku ferðasamsteypunni REWE. 900 manns starfa undir merkjum Apollo og þjóna einni milljón ferðamanna á Norðurlöndum.

Nýtt efni

Almennu hlutafjárútboði Play lauk í gær og bárust tilboð upp á 105 milljónir króna en lagt var upp með að selja nýtt hlutafé fyrir allt að 500 milljónir króna. Þátttaka almennings í hlutafjáraukningu Play í nóvember 2022 var heldur ekki í takt við framboð. Þá lögðu stærstu hluthafar félagsins því til 2,3 milljarða króna. Það …

Bandarísk flugfélög hvetja Biden-stjórnina í Bandaríkjunum til að gefa ekki út fleiri flugleyfi fyrir kínverska keppinauta þeirra í flugi milli Kína og Bandaríkjanna. Vísað er til samkeppnishindrana sem flugmálayfirvöld í Kína beita erlend flugfélög. Reuters-fréttastofan greinir frá þessu. Samgönguráðuneyti Bandaríkjanna gaf það út í febrúar að kínversk flugfélög gætu boðið allt að 50 flugferðir á …

Kynnisferðir, sem starfa undir vörumerkinu Icelandia, hafa gengið frá kaupum á öllu hlutafé í Dive.is. Fyrir áttu Kynnisferðir 51% hlut í félaginu á móti Tobias Klose. Dive.is sérhæfir sig í köfunar- og snorklferðum í Silfru auk þess að bjóða upp á námskeið í köfun. Félagið leggur mikið uppúr upplifun viðskiptavina enda er það í efsta …

„Ég myndi halda að við værum stærsta flugfélagið fyrir þá sem eru að fljúga frá Íslandi," sagði Einar Örn Ólafsson, forstjóri Play, á kynningarfundi hlutafjárútboðs félagsins, á þriðjudaginn. Máli sínu til stuðnings sýndi hinn nýi forstjóri og fyrrum stjórnarformaður flugfélagsins glæru þar sem sjá mátti hvernig hlutdeild Play á heimamarkaði hefur aukist og farið upp …

Árið 2018 kynnti netverslunin Amazon nýjung á bandarískum smásölumarkaði: Amazon Just Walk Out-Stores. Verslunin var kynnt sem mikil bylting og í rauninni væri lausn Amazon framtíðarlausn fyrir aðrar smásöluverslanir. Maður skannaði símann sinn þegar gengið var inn í Just Walk Out-verslun Amazon, valdi þær vörur sem maður girntist, setti þær í innkaupakörfu og síðan gat …

MYND: ÓJ

Fyrir heimsfaraldur voru flugsamgöngur milli Íslands og Ítalíu litlar, takmörkuðust lengst af við sumarferðir til Mílanó. Á þessu hefur orðið mikil breyting því nú er hægt að fljúga héðan allt árið til Rómar og Mílanó og á sumrin eykst úrvalið enn frekar.  Ítölsku ferðafólki hefur fjölgað verulega í takt við þessar auknu samgöngur og var …

Sala á hreinum rafbílum frá þýska bílaframleiðandanum BMW jókst um 41 prósent á fyrsta fjórðungi ársins. Með söluaukningunni er vægi rafbíla hjá BMW, sem einnig framleiðir Mini, komið upp í 20 prósent hjá þýska framleiðandnum en hlufallið var 15 prósent fyrir ári síðan samkvæmt frétt Bloomberg. Á sama tíma hefur orðið samdráttur í sölu á …

Kínverski bílaframleiðandinn Chery virðist vera að ná samningum um að eignast fyrstu verksmiðju sína í Evrópu, nánar tiltekið í katalónska höfuðstaðnum Barselóna á Spáni. Um er að ræða verksmiðju sem Nissan lokaði árið 2021 og er markmið yfirvalda á Spáni og héraðsstjórnarinnar í Katalóníu að endurheimta þau 1.600 störf sem þá glötuðust. Nú hefur katalónski …