Samfélagsmiðlar

Mikil pressa á Southwest

Bandaríska Southwest Airlines aflýsti í gær 2.677 flugferðum eða 65 prósentum af öllum fyrirhuguðum brottförum. Stjórnendur félagsins búast við að þetta ástand vari fram á fimmtudag - ef ekki lengur. Þing og ríkisstjórn vilja skýringar.

Fréttasíða WSJ

Fréttasíða The Wall Street Journal

Veðurofsinn í Bandaríkjunum sem orðið hefur fjölda fólks að fjörtjóni síðustu daga hefur lamað samgöngur eða sett áætlanir úr skorðum. Þúsundir manna hafa setið fastir á flugvöllum og ekki komist til að halda jólin hátíðleg með ættingjum sínum. Vandræðum þessa fólks og flugfélaga sem áttu að þjóna því er ekki lokið.

Southwest flytur flesta farþega í innanlandsflugi í Bandaríkjunum, flýgur til flugvalla í 42 ríkjum Bandaríkjanna og fer yfir fjögur þúsund flugferðir á dag – ef aðstæður leyfa. Frá fimmtudeginum í síðustu viku hefur Southwest þurft að aflýsa um 11 þúsund flugferðum og á í miklu basli við að koma flugrekstrinum í eðlilegt horf eftir að allt fór í handaskolum í óveðrinu sem lamaði hluta samgöngukerfisins í norðurhluta landsins. 

Viðskiptavinir Southwest hafa átt í vandræðum með að komast leiðar sinnar eftir að hafa lent í því að flugi þeirra var aflýst og margir orðið viðskila við farangur sinn, sem safnast hefur upp á flugvöllum. The Wall Street Journal lýsir þessu í samantekt sinni og hefur eftir Bob Jordan, forstjóra Southwest, að hann sé bjartsýnn á að hlutirnir komist í eðlilegt horf fyrir vikulok. Í gær var þó staðan sú að Southwest aflýsti 2,677 flugferðum. 

WSJ segir frá því að vandræði Southwest hafi vakið athygli valdhafa í Washington DC. Viðskiptanefnd Öldungadeildarinnar ætlar að fara í saumana á þeim truflunum sem orðið hafa á rekstri Southwest. Þá hefur samgönguráðherra alríkisstjórnarinnar, Pete Buttigieg, rætt við stjórnendur Southwest og fulltrúa verkalýðsfélaga og ítrekaði þar að ráðuneytið ætlaðist til þess að flugfélagið stæði við allar skuldbindingar sínar gagnvart farþegum og starfsfólki. Um leið yrði allt gert til að koma í veg fyrir að svona ástand skapaðist aftur. Þó að enginn hefði stjórn á veðrinu þá væri ljóst að skapast hefði ástand sem varðaði með beinum hætti ábyrgð flugfélagsins sjálfs, er haft eftir Pete Buttigieg, samgönguráðherra. 

Nýtt efni

Stjórnendur rafbílaframleiðandans Tesla leita nú leiða til að draga úr kostnaði og horfa þeir til þess að segja upp 14 þúsund starfsmönnum eða um 10 prósent af vinnuaflinu. Þetta kemur fram í tölvupósti sem forstjóri félagsins, Elon Musk, sendi til starfsfólks samkvæmt frétt sem fagritið Electrek birti í morgun. „Ég hata ekkert meira en þetta …

Stefnt er að því að á hótelinu verði veitingastaður, ráðstefnu- og veislusalur ásamt heilsulind. Síðan er ætlunin að stækka Skógarböðin og tengja þau hótelinu.  Samkvæmt fréttatilkynningu er um að ræða fimm milljarða króna fjárfestingu. Áætlað er að hótelið verði opnað eftir tvö ár, vorið 2026.  „Þetta er virkilega spennandi verkefni sem við hjá Íslandshótelum hlökkum …

Hver hlutur í Icelandair kostaði fyrir opnun Kauphallarinnar í morgun 1 krónu og fjóra aura. Verðið hefur ekki verið svona lágt síðan í nóvember árið 2020 en þá hafði félagið nýverið efnt til hlutafjárútboðs þar sem sölugengið var 1 króna á hlut. Í dag er markaðsvirði Icelandair 43 milljarðar króna og hefur það lækkað um …

Stafræna byltingin gerði fjarvinnu auðveldari og heimsfaraldurinn festi það vinnufyrirkomulag í sessi. Stór og vaxandi hópur fólks nýtir sér þá möguleika sem felast í þessu frelsi - að geta unnið verk sín eiginlega hvar sem er í heiminum, skila unnum verkum af sér án þess að mæta á tiltekinn stað á tilgreindum tíma. Áætlað er …

Sigurð Örn Ágústsson, fyrrum forstjóri Bláfugls, hefur verið ráðinn framkvæmdastjóri viðskiptaþróunar hjá Play. Um er að ræða nýtt svið innan flugfélagsins og verður Sigurður Örn hluti af framkvæmdastjórn flugfélagsins sem nú telur átta manns, einum fleiri en í yfirstjórn Icelandair. Í tilkynningu segir að Sigurður Örn muni hafa það hlutverk að leiða frekari þróun þvert …

Lufthansa-flugsamsteypan tilkynnti í dag að flugferðum til Amman í Jórdaníu, Erbil í Kúrdahéruðum Íraks og Tel Aviv í Ísrael yrði frestað til þriðjudags og ekki yrði flogið til Beirút í Líbanon og Teheran í Íran a.m.k. til fimmtudags vegna stríðsógnarinnar og hernaðaraðgerða í Mið-Austurlöndum. Á flugvellinum í Amman í Jórdaníu - MYND: Unsplash/Cila Photography Reuters-fréttastofan …

Hjá Könglum er rík áhersla lögð á að nýta afurðir úr nærumhverfinu, hvort sem það eru jurtir, afgangar eða aukaafurðir bruggunarferlisins. Sjálfbær hugsun og skynsöm nýting náttúrunnar er auk þess í farabroddi þar sem aldrei er tekið meira en náttúran hefur að gefa, svo hún geti tekið við sér aftur eftir uppskeruna. Heitið Könglar varð …

Árið 2001 starfaði Khaled Hosseini sem heimilislæknir en stundaði bókaskrif í frístundum sínum. Hann vaknaði á hverjum morgni klukkan 4:30 og sat við eldhúsborðið yfir bókaskrifum fyrstu þrjár morgunstundirnar. Síðan fór hann í sturtu, klæddi sig og keyrði á læknastofuna til að meðhöndla sjúklinga sína. En sjálfur segir höfundurinn að allan þann tíma sem hann …