Samfélagsmiðlar

Þéttsetnari þotur hjá Play þriðja mánuðinn í röð

Að jafnaði voru 8 af hverjum 10 sætum skipuð farþegum í ferðum Play árið 2022.

Þegar stjórnendur Play kynntu rekstraráætlanir sínar fyrir fjárfestum í sumarbyrjun 2021 þá var lagt upp með að 865 þúsund farþegar myndu nýta sér ferðir félagsins árið 2022 og að sætanýtingin, hlutfall selda sæta, yrði að jafnaði 85 prósent yfir árið.

Nú liggur hins vegar fyrir að farþegahópurinn í fyrra taldi 789 þúsund farþega og nýtingin var 80 prósent. Aðeins í júlí og ágúst fór hlutfallið upp fyrir 85 prósent en þá var nýtingin ennþá betri hjá helsta keppinautnum eins og sjá má hér fyrir neðan.

Síðustu þrjá mánuði hefur þetta hins vegar snúist við því hlutfall seldra sæta hefur að undanförnu verið hærra hjá Play en Icelandair. Í desember höfðu raskanir á flugi áhrif á stöðuna en hins vegar ekki í október og nóvember.

Sætanýting er einn af þeim mælikvörðum sem notaðir eru til að meta rekstur flugfélaga en hlutfallið er almennt hærra hjá lágfargjaldaflugfélögum. Hjá Ryanair og Wizz Air eru til að mynda oftast rúmlega níu af hverjum tíu sætum seld. Skýringin liggur þá helst í verðlagningunni því þessi félög selja sætin oftar en ekki fyrir minna en gamalgrónu flugfélögin.

Hver verðþróunin hefur verið hjá Icelandair og Play síðustu mánuði kemur betur í ljós þegar félögin tvö birta uppgjör sín í næsta mánuði. Það er hins vegar ljóst að rekstur Play í fyrra var ekki í takt við þær áætlanir sem kynntar voru í fyrra.

Þar var gert ráð fyrir rekstrarhagnaði árið 2022, á fyrsta heila starfsárinu, upp á 11 milljónir dollara eða um 1,5 milljarð króna. Það liggur hins vegar fyrir að tap varð á rekstrinum og því var efnt til hlutafjárútboðs í byrjun nóvember þar sem stærstu hluthafarnir lögðu flugfélaginu til 2,3 milljarða króna. Hátt verð á olíu setti strik í reikninginn hjá Play í fyrra líkt og hjá fleiri flugfélögum. Í lok apríl drógu þannig stjórnendur Icelandair tilbaka spá sína um hagnað af rekstrinum en þá hafði verð á olíu hækkað hratt eftir að Rússar réðust á Úkraínu.

Nýtt efni

Í byrjun apríl tók Einar Örn Ólafsson við sem forstjóri Play eftir að hafa verið stjórnarformaður þess allt frá því að félagið hóf áætlunarflug fyrir bráðum þremur árum síðan. Stuttu eftir að Einar Örn settist á forstjórastólinn réði hann Sigurð Örn Ágústsson, fyrrum forstjóra Bláfugls, sem framkvæmdastjóra viðskiptaþróunar og gerði Arnar Má Magnússon að aðstoðarforstjóra. …

Samkvæmt nýútkominni ársskýrslu Ferðamálaráðs Grænlands - Visit Greenland fjölgaði flugfarþegum sem komu til Grænlands um 9 prósent á síðasta ári. Met fyrra árs var þar með slegið. Alls voru 64.910 taldir við brottför frá landinu, tæplega 40 þúsund Grænlendingar og nærri 37 þúsund Danir. Af einstökum öðrum þjóðahópum voru Þjóðverjar fjölmennastir, nærri 3.600, Bandaríkjamenn rúmlega …

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …