Samfélagsmiðlar

Svona forðast þú svindlara í utanlandsferðinni

vasathjofar

Því miður gera margir óheiðarlegir einstaklingar út á ferðamenn. Hér er listi fyrir þá sem vilja hafa vaðið fyrir neðan sig. Því miður gera margir óheiðarlegir einstaklingar út á ferðamenn. Hér er listi fyrir þá sem vilja hafa vaðið fyrir neðan sig. 
Þeir sem ganga um með landakort og jafnvel tösku um mittið eru skotmark þeirra sem sérhæfa sig í að ræna ferðamenn. Það segir alla vega Paul John sem hefur gefið út bókina Around the World in 80 Scams, An Essential Travel GuideHöfundurinn deildi nýverið með lesendum Daily Mail tíu ráðum um hvernig best er að komast hjá því að vera rændur í utanlandsferðinni. Aldrei er of varlega farið og því gott að renna fyrir lista Paul John hér fyrir neðan.

Svona forðast þú svindlara í utanlandsferðinni

  1. Ef tilboðið er of gott til að vera satt þá er það líklega raunin
  2. Afþakkaðu mat og drykk frá fólki sem þú varst að kynnast
  3. Kannaðu áður en þú ferðast til ákveðins lands hvers konar svindl er algengt á viðkomandi stað
  4. Vertu að varbergi gagnvart leigubílstjórum. Flestir eru heiðarlegir en margir svindla á farþegunum
  5. Lærðu á gjaldeyri áfangastaðarins. Þekktu hvers virði upphæðirnar eru í þínum eigin gjaldeyri og hvernig seðlarnir og smápeningarnar líta út.
  6. Vertu alltaf með augun á eigin verðmætum
  7. Ekki halda að allir lögreglumenn og tollverðir séu heiðarlegir, sérstaklega ekki í fátækum löndum
  8. Taktu með þér auka kreditkort til öryggis ef þú tapar hinu
  9. Reynda að komast hjá því að koma til nýs áfangastaðar í myrkri
  10. Ekki kaupa dýra hluta í ókunnugu landi nema þú sért alveg handviss um hvað þú ert að borga fyrir

Það er líka gott að hafa í huga að sums staðar í Evrópu eru vasaþjófar einnig plága sem yfirvöld ráða ekkert við. Til að mynda tilkynna ófáir Íslendingar um þjófnað á Spáni á ári hverju og í Berlín eru vasaþjófar vaxandi vandamál. Það er því oft vissara að vera að varðbergi á ferðalaginu og reyna að líta ekki út sem ferðalangur.

SJÁ EINNIG: Hér skaltu vara þig á þjófum

Nýtt efni

Fyrstu fimm mánuði ársins hefur verð á flugmiðum frá Íslandi til útlanda verið ódýrara en á sama tímabili í fyrra. Í maí lækkaði verðið um 5,7 prósent samkvæmt nýjum mælingum Hagstofunnar en til samanburðar hækkaði verðlag almennt um 6,2 prósent á milli ára. Verðmælingar Hagstofunnar ná til fleiri flugfélaga en þeirra íslensku en þau standa …

Þess hefur verið beðið að Framkvæmdastjórn Evrópusambandsins tilkynnti um refsitolla á innflutning kínverskra rafbíla. Kínversk stjórnvöld hafa verið sökuð um óeðlilega mikinn ríkisstuðning við innlenda framleiðendur og var þetta meðal umræðuefna í Evrópuferð forseta Kína nýverið. Ný tollheimta myndi þýða milljarða evra aukalegar álögur á kínverska rafbílaframleiðendur.  Xi-Jingping, forseti Kína - MYND: Britta Pedersen/dpa-Zentralbild/dpa/Alamy Nú …

Það er stundum margt um ferðamanninn á Skólavörðustíg og á Laugavegi. Einhverjir tuða vegna þessa, segjast vilja endurheimta miðborgina, en fleiri gera sér grein fyrir því að ferðamenn hafa glætt miðborgina nýju lífi. Það er svo annað mál að ferðamannafjöldi leiðir gjarnan til einhæfni í þjónustu: Ferðamannamenn í miðborginni - MYND: ÓJ Minjagripaverslunum fjölgar óhæfilega, …

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …