Samfélagsmiðlar

Sumarfargjöldin til Varsjár hafa hríðfallið á einni viku

varsja

Þau tíðindi að eitt stærsta lággjaldaflugfélag Evrópu ætlar að hefja flug til hingað frá Póllandi hefur haft mikil áhrif á fargjöld WOW air til Varsjár Þau tíðindi að eitt stærsta lággjaldaflugfélag Evrópu ætlar að hefja flug til hingað frá Póllandi hefur haft mikil áhrif á fargjöld WOW air til Varsjár. Á sama tíma hafa farmiðar til Gdansk hækkað ríflega í verði.
Fyrir viku síðan kostaði að jafnaði 35.527 krónur að fljúga héðan til Varsjár með WOW air í sumar. Í dag er meðalverðið komið niður í 25.221 kr. og nemur lækkunin 28 prósentum. Farmiðar í allar 36 brottfarir félagsins til höfuðborgar Póllands á tímabilinu 8.júní til 31. ágúst eru ódýrari í dag en fyrir viku síðan samkvæmt úttekt Túrista. Hluti af ferðunum hefur lækkað um nærri helming. Á fimmtudaginn síðasta kostaði flugmiði, aðra leiðina, á bilinu 22.999 til 47.999 kr. en í dag þarf að borga 18.999 til 30.999 kr. fyrir miða til Varsjár. varsja verd s

Ferðin 36 þúsund krónum ódýrari 

Ástæðuna fyrir þessum miklu verðlækkunum má líklega rekja til þess að á fimmtudaginn síðasta tilkynntu stjórnendur lággjaldaflugfélagsins Wizz air að félagið myndi bjóða upp á tvær ferðir í viku hingað til lands frá pólsku borginni Gdansk í sumar og fram á haust. Sala á miðunum hófst á fimmtudaginn og þó Gdansk sé 300 km norðan við höfuðborgina þá hefur þetta nýja áætlunarflug haft mikil áhrif á fargjöld WOW air. Sem dæmi má nefna að sá sem bókaði á fimmtudaginn síðasta farmiða með WOW air til Varsjár dagana 20.júlí til 3.ágúst hefur greitt 95.905 krónur fyrir en í dag kostar farmiðinn þessa sömu daga 59.905 krónur. Verðlækkunin nemur 37 prósentum.

Fargjöld Wizz rjúka upp

Þegar forsvarsmenn Wizz air hófu sölu á Íslandsflugi sínu þá kostuðu ódýrustu farmiðarnir 59.99 evrur sem jafngildir um 8700 krónum. Sjö dögum síðar kostar flugið með Wizz air hingað til lands að jafnaði 20.490 krónur. Lægstu fargjöld félagins hafa því ríflega tvöfaldast í verði frá því að sala hófst. Segja má að félögin hafi nálgast hvort annað í verði undanfarna daga því munurinn á þeim var mjög mikill fyrir viku síðan. 
Þess ber að geta að fyrir tveimur dögum kynnti WOW air tilboð á fargjöldum til Varsjár og kostaði miðinn frá 18.900 krónum. Þau fargjöld eru núna fáanleg í sex af brottförum félagsins til höfuðborgar Póllands í sumar. Frá því að Iceland Express hætti starfsemi hefur aðeins WOW air boðið upp á ætlunarflug milli Póllands og Íslands.

Nýtt efni

Heldur færri beiðnum um vegabréfsáritun var hafnað á Schengen-svæðinu 2023 miðað við árið á undan, 1,6 milljónum eða 15,8 prósentum af heildarfjölda áritana í stað 17,9 prósenta. Flestum beiðnum var að venju hafnað í Frakklandi eða 436.893, samkvæmt frétt SchengenNews, en Frakkar taka líka við flestum beiðnum. Þau ríki sem koma næst á eftir á …

Þegar nýtt íslenskt flugfélag fer í loftið þá er Kaupmannahöfn ávallt meðal fyrstu áfangastaða. Þannig var það í tilfelli Iceland Express, sem þó var ekki fullgilt flugfélag, Wow Air og Play. Hjá öllum þremur var stefnan ekki sett á Stokkhólm fyrr en fleiri þotur höfðu bæst í flotann. Play fór sína fyrstu ferð til sænsku …

Árið 2023 varð landsvæði sem nam tvöfaldri stærð Lúxemborgar eldum að bráð í Evrópu - meira en hálf milljón hektara gróðurlendis eyðilagðist. Samkvæmt upplýsingum Evrópska upplýsingakerfins um gróðurelda (European Forest Fire Information System - EFFIS) voru 37 prósent umrædds lands þakin runnum og harðblaðaplöntum en á 26 prósentum óx skógur.  Auk gríðarlegs tjóns vistkerfisins fylgdu …

Kopar er nú meðal eftirsóttustu hráefna í iðnaði og verð á honum hækkar ört - svipað og gerðist með hráolíuna á áttunda áratugnum eftir að olíuframleiðendur í Arabalöndunum settu viðskiptabann á Bandaríkin og bandalagsríki þeirra vegna stuðnings við Ísrael í Yom Kippur-stríðinu. Mikil hækkun á verði kopars á mörkuðum skýrist raunar að hluta af auknum …

Ísland komst fyrst á kortið hjá United Airlines vorið 2018 þegar félagið hóf áætlunarflug hingað frá New York. Síðar bætti bandaríska flugfélagið við ferðum hingað frá Chicago og í báðum tilvikum voru brottfarir í boði frá frá vori og fram á haust. Í fyrra varð ekkert út Íslandsflugi United frá New York en í lok …

Ferjan Sæfari leggst að bryggju í Sandvík, þorpi Grímseyjar, um hádegisbil eftir um þriggja klukkustunda siglingu frá Dalvík. Ferjan stoppar ekki lengi í eyjunni í þetta sinn heldur leggur aftur af stað frá Grímsey klukkan 14. Dagsferðalangar í Grímsey á veturna stoppa því aðeins í tæpar tvær klukkustundir í eyjunni en leggja á sig meira …

Mótun ferðamálastefnu fyrir Ísland til ársins 2030 var sett á ís þegar Covid-faraldurinn hófst en þráðurinn var tekinn upp að nýju í fyrra. Þá skipaði ráðherra ferðamála, Lilja Alfreðsdóttir, sjö starfshópa til að fara í verkið og komu meira en 100 manns að þeirri vinnu. Drög að tillögu til þingsályktunar voru birti í febrúar og …

Þrátt fyrir takmarkað framboð á flugi innan Evrópu þá eru fargjöld ekki á uppleið og verðþróunin er neytendum í hag nú í sumarbyrjun að sögn forstjóra og fjármálastjóra Ryanair sem kynntu nýtt ársuppgjör félagsins nú í morgun. Reikningsár þessa stærsta lágfargjaldaflugfélags Evrópu lauk í lok mars sl. og þar var niðurstaðan hagnaður upp á 1,9 …