Samfélagsmiðlar

Þotur WOW sífellt þéttsetnari

Þó áfangastöðunum og flugferðunum fjölgi þá hækkar sætanýtingin hjá WOW air í hverjum mánuði. Sveiflurnar hins vegar í báðar áttir hjá Icelandair og það sama gildir um Norwegian sem er í harðri samkeppni við íslensku félögin í flugi yfir hafið.

wow radir

9 af hverjum tíu sætum í þotum WOW air í nýliðnum maí voru skipuð farþegum. Það er viðbót um 4 prósentustig frá sama tíma í fyrra en á þessu tímabili jókst framboðið hjá WOW air um ríflega helming samkvæmt því sem kemur fram í tilkynningu frá félaginu. Þróunin í maí er í takt við síðustu mánuði hjá WOW air því sætanýtingin hjá félaginu vex jafnt og þétt þrátt fyrir að flugáætlun félagsins hafi stóraukist milli ára. Ekki hefur fengist svar við fyrirspurn um hvort þessi góða nýting í maí skrifist á breytt farmiðaverð en í síðasta mánuði hafði Túristi það eftir talsmanni WOW air að meðalfargjöld félagsins hefðu farið hækkandi í ár.

Hjá Icelandair voru um 78% sætanna seld í maí sem er lækkun um nærri fjögur prósentustig frá maí í fyrra. Ekki fást heldur upplýsingar frá Icelandair hvort skrifa megi þessa þróun að hluta til á verðþróunina. Forsvarsmenn Icelandair hafa sagt að félagið taki ekki þátt í verðstríði af fullum þunga til þess eins að halda uppi markaðshlutdeild.

Upplýsingagjöfin hjá Norwegian, einum helsta keppinaut íslensku flugfélaganna í flugi milli Evrópu og N-Ameríku, er mun ítarlegri. Í tölum félagsins fyrir umsvifin í apríl síðastliðnum kom til að mynda fram að meðalfargjaldið hjá félaginu hefði lækkað um 16%. Í maí nam lækkunin 6%.

Nýtt efni

Margir sem eru að basla í ferðaþjónustu fjarri höfuðborgarsvæðinu horfa öfundaraugum til Suðurlands, sem nýtur nálægðar við Keflavíkurflugvöll og Reykjavík - og státar af áfangastöðum sem ferðamenn sækjast eftir að heimsækja og hafa verið mjög vel kynntir síðustu áratugi.   Það er stöðugur straumur ferðamanna um Suðurland, meðfram „gullströndinni,“ sem hótelhaldarinn fyrir austan nefndi svo - …

Löngu áður en hið svokallaða „Bulletproof“ kaffi leit dagsins ljós settu Tíbetar smjörklípu út í morgunteið sitt til að byrja daginn á rjúkandi og næringarríkan hátt. Í köldu háfjallalofti Himalaja-fjallanna hefur þessi salti, rjómakenndi og hitaeiningaríki drykkur orðið að daglegri hefð sem er ómissandi í matarmenningu þjóðarinnar.Á máli heimamanna nefnist drykkurinn „po cha,“ sem einfaldlega …

Í nærri fimmtán hafa Icelandair og bandaríska flugfélagið Jetblue átt í samstarfi sem gerir viðskiptavinum þeirra kleift að kaupa tengiflug með hinu félaginu á einum miða og innrita farangur alla leið. Þannig getur farþegi sem ætlar héðan til Orlando í sumar keypt farið alla leið hjá Icelandair þó flogið sé með Jetblue seinni legginn, frá …

Aspasinn fyrirfinnst í þremur litbrigðum – hvítur, grænn og fjólublár. Hér er í raun um að ræða sömu plöntuna en afbrigðin hafa ólíka eiginleika og ræðst liturinn af því ásamt hlutfalli sólarljóss við ræktunina. Þetta næringarríka grænmeti er ein þeirra matjurta sem maðurinn hóf fyrst að rækta en elstu heimildir um aspasræktun eru um 2.000 …

Það voru vísbendingar um offramboð á flugi héðan til London og Frankfurt síðastliðinn vetur að mati stjórnenda Icelandair. Nú er hins vegar útlit fyrir nokkru færri brottfarir til beggja þessara borga á komandi vetri. Þannig hefur Wizz Air ekki lengur á boðstólum flug til Íslands frá London og þar með dregst framboð á flugi hingað …

Ferðaskrifstofur sem selja Íslandsferðir horfa nú í auknum mæli á eftir viðskipavinunum til Noregs þar sem verðlagið er skárra. Norskir ferðafrömuðir eru líka brattir í viðtölum þessa dagana og almennt sammála um að nýliðinn vetur hafi gengið vel og sumarið verði „dúndurgott" eins og það síðasta. Og opinberar tölur sýna að veturinn gekk vel í …

Þrotabú Wow Air hefur höfðað 11 riftunarmál vegna greiðslna til kröfuhafa flugfélagsins fyrir gjaldþrot þess í mars 2019. Fyrrum forstjóra flugfélagsins og eigenda, Skúla Mogensen, er stefnt til greiðslu skaðabóta í öllum þessum málum. Auk þess er farið fram á skaðabætur frá fyrrum stjórn fyrirtækisins í níu málum. Í stjórninni sátu Liv Bergþórsdóttir, sem var …

Þingmennirnir Jóhann Páll Jóhannsson (S) og Óli Björn Kárason (D) eru ekki bjartsýnir á að Alþingi nái að afgreiða þingsályktuntillögu Lilju Alfreðsdóttur (B), ráðherra ferðamála, um nýja ferðamálastefnu til ársins 2030. Þetta kom fram í máli þingmannanna í pallborðsumræðum á fundi Samtaka ferðaþjónustunnar í fyrradag. Ráðherrann tók líka þátt í pallborðinu og átti þar lokaorðin. …