Samfélagsmiðlar

Hafa úthlutað Icelandair aðstöðu í nýju flugstöðinni

Eftir eitt ár verður ný flugstöð við Schönefeld flugvöll í Berlín loks tekin í notkun. Farþegar Icelandair munu nýta Terminal 1 en farþegum félagsins í Berlín hefur fjölgað umtalsvert að undanförnu.

Nú er 8 ár liðin frá því að upphaflega stóð til að taka nýju flugstöðina í Berlín í gagnið.

Það voru lengi vel þrír alþjóðlegir flugvellir í Berlín. Tempelhof var lokað fyrir ellefu árum síðan og til stóð að leggja niður Tegel þegar reynsla væri komin á nýja flugstöð við Schönefeld flugvöllinn. Vígsla á henni átti að fara fram haustið 2011 en af því varð ekki þar sem mannvirkin stóðust ekki skoðun brunaeftirlits borgarinnar. Ýmsir fleiri gallar uppgötvuðust og síðan hefur opnuninni endurtekið verið slegið á frest. Núna er hins vegar stefnt að því að fyrstu farþegarnir gangi inn í nýju flugstöðina í október á næsta ári.

Þýsk flugmálayfirvöld eru af þessum sökum farin að úthluta flugfélögum aðstöðu í flugstöðinni sem nefnd var Berlin Brandenburg Willy Brandt. Og gert er ráð fyrir Icelandair í Terminal 1 samkvæmt svari við fyrirspurn Túrista. Í þessum hluta flugstöðvarinnar verða líka flugfélögin easyJet og Lufthansa sem þýðir að farþegar Icelandair geta fundið tengiflug til fjölda margra áfangastaða innan Evrópu en Lufthansa flýgur þó aðeins innanlands frá Berlín.

Berlínarflug Icelandair má rekja til falls Airberlin haustið 2017. Því aðeins þremur dögum eftir að stjórnendur þýska flugfélagsins fóru fram á greiðslustöðvun tilkynnti Icelandair að félagið myndi hefja flug til Berlínar allt árið um kring. Fyrsta ferðin var farin í nóvember sama ár og þá flugu bæði íslensku flugfélögin til borgarinnar. Þotur WOW lentu í Schönefeld í austurhluta borgarinnar og Icelandair á Tegel sem er í vesturhlutanum.

Eftir gjaldþrot WOW air í lok mars þá er Icelandair eitt um áætlunarflug milli Íslands og þýsku höfuðborgarinnar. Þotur félagsins fljúga nú þangað oftar en áður og farþegunum hefur fjölgað umtalsvert. Þannig flutti Icelandair um 65 þúsund farþega milli Tegel og Keflavíkurflugvallar frá byrjun apríl til enda ágúst í ár. Það er aukning um 45 prósent samkvæmt útreikningum Túrista sem byggja á tölum frá þýskum flugmálayfirvöldum. Sambærileg gögn eru ekki opinber hér á landi.

Nú getur þú tekið þátt í að styrkja og efla útgáfu Túrista

Nýtt efni

Margir sem eru að basla í ferðaþjónustu fjarri höfuðborgarsvæðinu horfa öfundaraugum til Suðurlands, sem nýtur nálægðar við Keflavíkurflugvöll og Reykjavík - og státar af áfangastöðum sem ferðamenn sækjast eftir að heimsækja og hafa verið mjög vel kynntir síðustu áratugi.   Það er stöðugur straumur ferðamanna um Suðurland, meðfram „gullströndinni,“ sem hótelhaldarinn fyrir austan nefndi svo - …

Löngu áður en hið svokallaða „Bulletproof“ kaffi leit dagsins ljós settu Tíbetar smjörklípu út í morgunteið sitt til að byrja daginn á rjúkandi og næringarríkan hátt. Í köldu háfjallalofti Himalaja-fjallanna hefur þessi salti, rjómakenndi og hitaeiningaríki drykkur orðið að daglegri hefð sem er ómissandi í matarmenningu þjóðarinnar.Á máli heimamanna nefnist drykkurinn „po cha,“ sem einfaldlega …

Í nærri fimmtán hafa Icelandair og bandaríska flugfélagið Jetblue átt í samstarfi sem gerir viðskiptavinum þeirra kleift að kaupa tengiflug með hinu félaginu á einum miða og innrita farangur alla leið. Þannig getur farþegi sem ætlar héðan til Orlando í sumar keypt farið alla leið hjá Icelandair þó flogið sé með Jetblue seinni legginn, frá …

Aspasinn fyrirfinnst í þremur litbrigðum – hvítur, grænn og fjólublár. Hér er í raun um að ræða sömu plöntuna en afbrigðin hafa ólíka eiginleika og ræðst liturinn af því ásamt hlutfalli sólarljóss við ræktunina. Þetta næringarríka grænmeti er ein þeirra matjurta sem maðurinn hóf fyrst að rækta en elstu heimildir um aspasræktun eru um 2.000 …

Það voru vísbendingar um offramboð á flugi héðan til London og Frankfurt síðastliðinn vetur að mati stjórnenda Icelandair. Nú er hins vegar útlit fyrir nokkru færri brottfarir til beggja þessara borga á komandi vetri. Þannig hefur Wizz Air ekki lengur á boðstólum flug til Íslands frá London og þar með dregst framboð á flugi hingað …

Ferðaskrifstofur sem selja Íslandsferðir horfa nú í auknum mæli á eftir viðskipavinunum til Noregs þar sem verðlagið er skárra. Norskir ferðafrömuðir eru líka brattir í viðtölum þessa dagana og almennt sammála um að nýliðinn vetur hafi gengið vel og sumarið verði „dúndurgott" eins og það síðasta. Og opinberar tölur sýna að veturinn gekk vel í …

Þrotabú Wow Air hefur höfðað 11 riftunarmál vegna greiðslna til kröfuhafa flugfélagsins fyrir gjaldþrot þess í mars 2019. Fyrrum forstjóra flugfélagsins og eigenda, Skúla Mogensen, er stefnt til greiðslu skaðabóta í öllum þessum málum. Auk þess er farið fram á skaðabætur frá fyrrum stjórn fyrirtækisins í níu málum. Í stjórninni sátu Liv Bergþórsdóttir, sem var …

Þingmennirnir Jóhann Páll Jóhannsson (S) og Óli Björn Kárason (D) eru ekki bjartsýnir á að Alþingi nái að afgreiða þingsályktuntillögu Lilju Alfreðsdóttur (B), ráðherra ferðamála, um nýja ferðamálastefnu til ársins 2030. Þetta kom fram í máli þingmannanna í pallborðsumræðum á fundi Samtaka ferðaþjónustunnar í fyrradag. Ráðherrann tók líka þátt í pallborðinu og átti þar lokaorðin. …