Samfélagsmiðlar

Segja það ekkert aðalatriði að Google finni Play

Notendur Google Flights í New York fá ferðir Play ekki upp sem valkost ef ferðinni er heitið til Evrópu.

Sá sem nýtir flugleitarvél Google til að bera saman verð á flugi til og frá New York fær ekki áætlunarferðir Play upp sem valkost líkt og Túristi greindi frá í síðasta mánuði. Þá var unnið að því á vegum flugfélagsins að bæta úr þessu en ekkert hefur breyst. Áfram er Stewart International Airport, heimahöfn Play í New York, flokkaður sem flugvöllur í Newburgh hjá Google.

Þeir sem nota leitarvélina til að finna ferðir frá New York til Evrópu fara því á mis við Play og þar með ódýrari fargjöld í mörgum tilfellum. Sem dæmi þá er fyrsta ferð Play frá Stewart flugvelli á dagskrá þann 9. júní. Þann dag kostar ódýrasta farið þaðan til Parísar, með millilendingu á Keflavíkurflugvelli, 59 þúsund krónur ef flogið er tilbaka viku síðar. Google finnur hins vegar ekkert far á minna en 97 þúsund þennan dag frá New York til Parísar. Finna má fjölda álíkra dæma samkvæmt athugun Túrista.

Þriðjungi lægra verð

Spurð um gang mála þá segir Nadine Guðrún Yaghi, samskiptastjóri Play, að samtalið við Google haldi áfram. Hún bætir því þó við að þetta sé ekkert aðalatriði því sala á flugi félagsins til og frá Stewart flugvelli fari mjög vel af stað.

Af fargjöldunum að dæma þá er eftirspurn eftir ferðum Play til Boston og Baltimore þó mun meiri. Í júní kosta farmiðarnir til þessara tveggja borga um þriðjungi meira en til New York. Munurinn er um sex þúsund krónur að jafnaði ef flogið er frá Keflavíkurflugvelli. Svo mikill verðmunur þýðir í raun að tekjur Play af flugi með þéttsetna þotu til Boston eru um einni milljón krónum meiri en til New York.

Völdu frekar JFK

Það var útlit fyrir að Play yrði ekki eina alþjóðaflugfélagið á Stewart flugvelli því Norse, nýtt norskt lágfargjaldafélag, hafði boðað komu sína þangað. Félagið valdi hins vegar JFK flugvöll í staðinn. Skýringin á því er skortur á þjónustu við fraktflutninga á Stewart flugvelli að sögn blaðafulltrúa Norse. Í ferðum Play til New York verður engu að síður boðið upp á vöruflutninga og segir Nadine Guðrún að það verði lítið mál þó frakt sé ekki ráðandi hlutur í starfsemi félagsins.

Fleiri minni flugvellir við borgina

Norse er ekki eina flugfélagið sem horfir til annarra flugvalla á New York svæðinu. Bandaríska lágfargjaldaflugfélagið Breeze ætlar sér til að mynda stærri hluti þar í borg og hóf nýverið sölu á ferðum frá Westchester flugvelli til Los Angeles, San Francisco og Las Vegas. Til viðbótar fljúga flugvélar Breeze líka frá flugvelli við John Arthur flugvöll á Long Island en Wow Air var á sínum tíma orðað hann.

Það stefnir því í að áfram verði umferðin um Stewart takmörkuð og til marks um það þá eru ein áætlunarferð á dagskrá flugvallarins í dag og tvær á morgun. Í öllum tilvikum verður flogið til Flórída.

 

Nýtt efni

Aspasinn fyrirfinnst í þremur litbrigðum – hvítur, grænn og fjólublár. Hér er í raun um að ræða sömu plöntuna en afbrigðin hafa ólíka eiginleika og ræðst liturinn af því ásamt hlutfalli sólarljóss við ræktunina. Þetta næringarríka grænmeti er ein þeirra matjurta sem maðurinn hóf fyrst að rækta en elstu heimildir um aspasræktun eru um 2.000 …

Það voru vísbendingar um offramboð á flugi héðan til London og Frankfurt síðastliðinn vetur að mati stjórnenda Icelandair. Nú er hins vegar útlit fyrir nokkru færri brottfarir til beggja þessara borga á komandi vetri. Þannig hefur Wizz Air ekki lengur á boðstólum flug til Íslands frá London og þar með dregst framboð á flugi hingað …

Ferðaskrifstofur sem selja Íslandsferðir horfa nú í auknum mæli á eftir viðskipavinunum til Noregs þar sem verðlagið er skárra. Norskir ferðafrömuðir eru líka brattir í viðtölum þessa dagana og almennt sammála um að nýliðinn vetur hafi gengið vel og sumarið verði „dúndurgott" eins og það síðasta. Og opinberar tölur sýna að veturinn gekk vel í …

Þrotabú Wow Air hefur höfðað 11 riftunarmál vegna greiðslna til kröfuhafa flugfélagsins fyrir gjaldþrot þess í mars 2019. Fyrrum forstjóra flugfélagsins og eigenda, Skúla Mogensen, er stefnt til greiðslu skaðabóta í öllum þessum málum. Auk þess er farið fram á skaðabætur frá fyrrum stjórn fyrirtækisins í níu málum. Í stjórninni sátu Liv Bergþórsdóttir, sem var …

Þingmennirnir Jóhann Páll Jóhannsson (S) og Óli Björn Kárason (D) eru ekki bjartsýnir á að Alþingi nái að afgreiða þingsályktuntillögu Lilju Alfreðsdóttur (B), ráðherra ferðamála, um nýja ferðamálastefnu til ársins 2030. Þetta kom fram í máli þingmannanna í pallborðsumræðum á fundi Samtaka ferðaþjónustunnar í fyrradag. Ráðherrann tók líka þátt í pallborðinu og átti þar lokaorðin. …

Verðlag í evrópskum matvöruverslunum var almennt hærra í nýliðnum apríl en það var á sama tíma í fyrra. Íbúar í Tékklandi, Litháen, Ungverjalandi, Slóveníu og Finnlandi borga þó minna í dag fyrir mat og drykk en þeir gerðu á fyrra samkvæmt nýrri verðmælingu á vegum Hagstofu Evrópusambandsins, Eurostat. Í Tyrklandi hækkar verðlag hratt og fór …

Samkeppnisstofnun Evrópusambandsins hefur sektað bandaríska sælgætisrisann Mondelez um 337,5 milljónir evra eða 47 milljarða íslenskra króna fyrir óeðlilega viðskiptahætti. Er Mondelez fellt fyrir að hafa skipt evrópska markaðnum upp og takmarkað flutning á vörum sínum milli landa á árunum 2015 til 2019. Tilgangurinn var að halda vöruverði uppi að því segir í tilkynningu frá Framkvæmdastjórn …

Spænska lágfargjaldaflugfélagið Vueling heldur áfram að fækka ferðum til Íslands en þotur þess flugu hingað þrisvar í viku frá Barcelona síðastliðið sumar og svo eina til tvær ferðir í viku yfir nýliðinn vetur. Sumaráætlun Vueling í ár gerir aðeins ráð fyrir brottförum frá Keflavíkurflugvelli á sunnudagskvöldum frá 23. júní til 8. september. Eftir þann tíma …