Samfélagsmiðlar

Fleiri milli Keflavíkurflugvallar og Kastrup en fyrir faraldur

„Keflavik Reykjavik" var fimmta vinsælasta flugleiðin á Kaupmannahafnarflugvelli í júlí.

Terminal 3 byggingin á Kaupmannahafnarflugvelli.

Yfir sumarmánuðina fjölgar Icelandair ferðum sínum til Kaupmannahafnar og býður þá upp á allt að fimm brottfarir á dag. Play og SAS héldu hins vegar sama takti í sumar og létu eina ferð á dag duga.

Í heildina fóru þotur félaganna þriggja 397 ferðir milli Keflavíkurflugvallar og Kastrup í júlí samkvæmt talningu Túrista.

Framboðið er því mikið og samtals nýttu rúmlega 73.224 farþegar sér þessar tíðu samgöngur í síðasta mánuði en á sama tíma í fyrra voru farþegarnir tæplega 29 þúsund.

Ef við berum hinsvegar saman við júlí árin 2018 og 2019 þá kemur í ljós að þessa tvo mánuði voru farþegarnir ríflega fjögur þúsund færri en í síðasta mánuði eða um 69 þúsund samkvæmt tölum frá Kaupmannahafnarflugvelli. Svona upplýsingagjöf tíðkast hins vegar ekki hér á landi og hefur Túristi árangurslaust kært þessa leynd sem ríkir um gögnin.

Til marks um hvað Íslandsflugið nýtur mikilla vinsælda á Kaupmannahafnarflugvelli þá var Keflavíkurflugvöllur fimmta vinsælasta flugleiðin frá danska flugvellinum í júlí. En fjöldi danskra ferðamanna hér á landi jókst verulega í júlí frá því sem var fyrir heimsfaraldur líkt og greint var frá í gær.

Það eru þó ekki bara danskir ferðamenn á leið til Íslands og Íslendingar á leið til Danmerkur sem nýta sér þessar ferðir milli Íslands og dönsku höfuðborgarinnar. Stór hluti farþeganna eru nefnilega tengifarþegar. Bæði þeir sem eru á leið milli Danmerkur og Norður-Ameríku og líka farþegar á leið til Evrópu. Nýverið nýtti útsendari Túrista sér ferð SAS frá Keflavíkurflugvelli til Danmerkur og var hvert sæti skipað. Og stór hluti farþeganna var á leið í tengiflug með SAS frá Kastrup til fjölda áfangastaða í Skandinavíu, Þýskalandi og suðurhluta Evrópu.

Þess má geta í lokin að 15 daga verkfall flugmanna SAS í júlí hafði ekki mikil áhrif á flug félagsins milli Keflavíkur og Kaupmannahafnar því það er á vegum dótturfélags SAS og flugmenn þess fóru ekki í verkfall.

Til viðbótar við ferðir Icelandair, Play og SAS til Kaupmannahafnar þá býður Niceair upp á ferðir til dönsku borgarinnar frá Akureyri. Farþegatölur á þeirri leið liggja ekki fyrir.

Nýtt efni

Almennu hlutafjárútboði Play lauk í gær og bárust tilboð upp á 105 milljónir króna en lagt var upp með að selja nýtt hlutafé fyrir allt að 500 milljónir króna. Þátttaka almennings í hlutafjáraukningu Play í nóvember 2022 var heldur ekki í takt við framboð. Þá lögðu stærstu hluthafar félagsins því til 2,3 milljarða króna. Það …

Bandarísk flugfélög hvetja Biden-stjórnina í Bandaríkjunum til að gefa ekki út fleiri flugleyfi fyrir kínverska keppinauta þeirra í flugi milli Kína og Bandaríkjanna. Vísað er til samkeppnishindrana sem flugmálayfirvöld í Kína beita erlend flugfélög. Reuters-fréttastofan greinir frá þessu. Samgönguráðuneyti Bandaríkjanna gaf það út í febrúar að kínversk flugfélög gætu boðið allt að 50 flugferðir á …

Kynnisferðir, sem starfa undir vörumerkinu Icelandia, hafa gengið frá kaupum á öllu hlutafé í Dive.is. Fyrir áttu Kynnisferðir 51% hlut í félaginu á móti Tobias Klose. Dive.is sérhæfir sig í köfunar- og snorklferðum í Silfru auk þess að bjóða upp á námskeið í köfun. Félagið leggur mikið uppúr upplifun viðskiptavina enda er það í efsta …

„Ég myndi halda að við værum stærsta flugfélagið fyrir þá sem eru að fljúga frá Íslandi," sagði Einar Örn Ólafsson, forstjóri Play, á kynningarfundi hlutafjárútboðs félagsins, á þriðjudaginn. Máli sínu til stuðnings sýndi hinn nýi forstjóri og fyrrum stjórnarformaður flugfélagsins glæru þar sem sjá mátti hvernig hlutdeild Play á heimamarkaði hefur aukist og farið upp …

Árið 2018 kynnti netverslunin Amazon nýjung á bandarískum smásölumarkaði: Amazon Just Walk Out-Stores. Verslunin var kynnt sem mikil bylting og í rauninni væri lausn Amazon framtíðarlausn fyrir aðrar smásöluverslanir. Maður skannaði símann sinn þegar gengið var inn í Just Walk Out-verslun Amazon, valdi þær vörur sem maður girntist, setti þær í innkaupakörfu og síðan gat …

MYND: ÓJ

Fyrir heimsfaraldur voru flugsamgöngur milli Íslands og Ítalíu litlar, takmörkuðust lengst af við sumarferðir til Mílanó. Á þessu hefur orðið mikil breyting því nú er hægt að fljúga héðan allt árið til Rómar og Mílanó og á sumrin eykst úrvalið enn frekar.  Ítölsku ferðafólki hefur fjölgað verulega í takt við þessar auknu samgöngur og var …

Sala á hreinum rafbílum frá þýska bílaframleiðandanum BMW jókst um 41 prósent á fyrsta fjórðungi ársins. Með söluaukningunni er vægi rafbíla hjá BMW, sem einnig framleiðir Mini, komið upp í 20 prósent hjá þýska framleiðandnum en hlufallið var 15 prósent fyrir ári síðan samkvæmt frétt Bloomberg. Á sama tíma hefur orðið samdráttur í sölu á …

Kínverski bílaframleiðandinn Chery virðist vera að ná samningum um að eignast fyrstu verksmiðju sína í Evrópu, nánar tiltekið í katalónska höfuðstaðnum Barselóna á Spáni. Um er að ræða verksmiðju sem Nissan lokaði árið 2021 og er markmið yfirvalda á Spáni og héraðsstjórnarinnar í Katalóníu að endurheimta þau 1.600 störf sem þá glötuðust. Nú hefur katalónski …