Samfélagsmiðlar

Staðfesta að fargjöldin hafi verið óvenju há

Icelandair birtir í dag uppgjör fyrir á sumarvertíðinni. Búast má við að tekjur félagsins hafi verið í hæstu hæðum líkt og hjá svo mörgum öðrum flugfélögum.

Tekjur flugfélaga af hverju sæti hafa verið háar að undanförnu og til viðbótar hafa þoturnar verið þéttsetnari en oft áður.

Þessa dagana kynna bandarísk og evrópsk flugfélög uppgjör fyrir þriðja ársfjórðung, tímabilið júlí til september. Reksturinn þarf að skila umtalsverðum hagnaði á þessum fjórðungi til að bæta upp tapið á öðrum tímabilum og óhætt er að segja að forstjórar flugfélaganna séu kampakátir með afkomuna í sumar. Sérstaklega tekjuhliðina því þar hafa menn sjaldan séð annað eins.

Rauði þráðurinn í uppgjörum flugfélaga eins og Delta, United og Lufthansa er nefnilega sá að farþegatekjurnar séu hærri en áður þrátt fyrir færri flugferðir en fyrir heimsfaraldur. Uppgjörin staðfesta það sem neytendur hafa fundið fyrir, fargjöldin hafa rokið upp. Engu að síður ferðast fólk enda fegið að vera laust við sóttvarnaraðgerðir.

Og hið háa farmiðaverð einkenndi ekki bara í júlí og ágúst, þegar flestir voru ferðinni, heldur líka í september. Í þeim mánuði voru fargjöldin í Bandaríkjunum til að mynda hærri en þau hafa verið á þessum tíma árs í 8 ár samkvæmt Financial Times. Í grein blaðsins er jafnframt bent á að takmarkað framboð haldi fargjöldunum uppi á sama tíma og eftirspurn sé meiri en forsvarsmenn flugfélaganna hafi almennt þorað að vona.

Samanburður við 2019 gefur ekki skýra mynd

Á Keflavíkurflugvelli voru batamerkin í september þó ekki eins skýr og þau voru mánuðina á undan þegar borið er saman við metárið 2018 eins og Túristi rakti nýverið. Samanburður við árið 2019 gefur ekki eins góða mynd af stöðunni því það ár einkenndist af mikilli niðursveiflu í íslenskum flug- og ferðageira vegna falls Wow Air.

Og það þýðir ekkert að horfa til ársins 2019 þegar skoða á þróun tekna hjá Icelandair. Stjórnendur félagsins bókfærðu nefnilega skaðabætur frá Boeing, vegna galla í Max-þotunum, sem sem farþegatekjur þetta ár. Það eru því bara stjórnendur flugfélagsins sem vita hverjar farþegatekjurnar voru í raun og veru árið 2019.

Kostnaðurinn líka hærri

Þessar óvenju háu tekjur flugfélaga að undanförnu eru kærkomnar enda sérstaklega dýrt að dæla eldsneyti á þoturnar. Þessari kostnaðarhækkun hafa flugfélögin hingað til komið út í verðlagið en nú er að sjá hvort neytendur muni áfram sætta sig við há fargjöld á sama tíma og efnahagsástandið er víða að versna, sérstaklega í Evrópu.

Nýtt efni

„Samstarf fólks um allt land er forsenda þess að þróunin verði Grænlandi í hag. Ferðamenn virða ekki sveitamörk heldur eru með hugann allan við að njóta áfangastaða sinna. Þess vegna er svo brýnt að við sem áfangastaðurinn Grænland vinnum saman að því að bjóða upp á óaðfinnanlega og heildstæða upplifun - og náum saman, bæði …

Biðinni er brátt lokið og eftirvæntingarfullir aðdáendur írska rithöfundarins Sally Rooney getað andað léttar því að í liðinni viku var tilkynnt af The Wylie Agency, umboðsskrifstofu rithöfundarins, að ný bók væri væntanleg frá henni þriðjudaginn 24. september 2024.  Alex Bowler, talsmaður Faber & Faber, enska forlags rithöfundarins, sendi líka frá sér tilkynningu í tilefni af væntanlegri  …

Farþegar á Keflavíkurflugvelli gátu að jafnaði valið á milli nærri 10 brottfara á dag til höfuðborgar Bretlands í síðasta mánuði. Þetta er viðbót um eina ferð frá sama tíma í fyrra ef tillit er tekið til þess að nú er hlaupaár. London var sú borg sem oftast var flogið til frá Keflavíkurflugvelli í febrúar samkvæmt …

Það er bannað að auglýsa vín á Íslandi - nema auðvitað í amerískum samfélagsmiðlum og þeim erlendu vefsíðum sem íslenskir lesendur heimsækja. Áfengisauglýsingar eru hinsvegar mikilvæg tekjulind fjölmiðla í löndum allt í kringum okkur enda býr áfengisiðnaðurinn yfir miklu fjármagni og vill viðhalda áhuga neytenda á öllum aldri á þessum viðurkennda en varasama vímugjafa. FF7 …

Með hjálp málgreiningarforrits og athugun á orðanotkun hefur Lapo Lappin komist að því að tvær af vinsælustu bókum Camillu geta varla verið skrifaðar af höfundinum sjálfum og bendir Lappin á að textinn líkist mjög textum eftir annan rithöfund, Pascal Engman. Sjálf neitar Camilla (og það gerir Pascal einnig) öllum ásökunum og telur þær vera ávöxt öfundar …

Stundum fer rás atburða í hring. Flugvélasmiðja Spirit í Wichita var sett á stofn af Stearman Aircraft árið 1927 en tveimur árum síðar eignaðist United Aircraft and Transport Corporation fyrirtækið og rak til ársins 1934. Þá tók Boeing við rekstrinum og í heimsstyrjöldinni síðari, árið 1941, varð Spirit deild innan Boeing. Þannig hélst fyrirkomulagið til …

„Ég er búinn að vera í björgunarsveit í að verða 15 ár og í öllum útköllum tók ég Beef Jerky, þurrkað nautakjöt frá Bandaríkjunum, með mér sem nesti í neyð. Ég gekk til dæmis einu sinni þvert yfir landið, frá Reykjanestá yfir á Langanes og fyrir þá ferð gerði ég mikla leit að góðu, íslensku …

Næring forfeðra okkar á oftar en ekki fyllilega erindi við nútímamanninn. Sum þeirra matvæla sem nú er hent var hreinlega slegist um áður fyrr. Með vaxandi hraða þjóðfélagsins og breyttri menningu hefur heilsusamlegt hráefni eins og innmatur, dýrafitur, bein og mergur orðið að hliðarafurð sem fer til spillis. Þessi sóun hefur í för með sér …