Samfélagsmiðlar

Keflavíkurflugvöllur aftur upp í fimmta sætið

Í heimsfaraldrinum urðu flugsamgöngur milli landa fátíðar á löngum köflum en innanlandsflug hélt að mestu áfram. Þessi staða kom harðar niður á Keflavíkurflugvelli en mörgum erlendum flugvöllum því á þeim íslenska einskorðast starfsemin við millilandaflug. Innanlandsflug er hins vegar eðlilegur hluti af rekstri alþjóðaflugvalla víðast hvar annars staðar í heiminum.

Flugsamgöngur milli norskra borga og bæja voru til að mynda blómlegar í heimsfaraldrinum og samdrátturinn á Gardermoen við Ósló árið 2020 því töluvert minni en á Kastrup í Kaupmannahöfn. Sá danski hafði verið fjölfarnasta flughöfn Norðurlanda um langt árabil en missti þann titil yfir til Óslóar.

Og þó umferðin á nýliðnu ári hafi verið nokkuð hefðbundin þá hélt norski flugvöllurinn fyrsta sætinu en naumlega þó eins og sjá má hér fyrir neðan.

Keflavíkurflugvöllur endurheimti svo fimmta sætið á nýliðnu ári eftir að hafa farið niður í það níunda árið 2020. Það fall skrifast á fyrrnefndan skort á innanlandsflugi þar á bæ og ekki verður bætt úr því í bráð. Icelandair ætlar til að mynda að bíða til vorsins 2024 með að taka upp þráðinn í flugi milli Akureyrar og Keflavíkur. Í framhaldinu sér forstjóri félagsins fram á að tengja landsbyggðina með betri hætti við þennan langstærsta alþjóðaflugvöll landsins.

Nýtt efni

Almennu hlutafjárútboði Play lauk í gær og bárust tilboð upp á 105 milljónir króna en lagt var upp með að selja nýtt hlutafé fyrir allt að 500 milljónir króna. Þátttaka almennings í hlutafjáraukningu Play í nóvember 2022 var heldur ekki í takt við framboð. Þá lögðu stærstu hluthafar félagsins því til 2,3 milljarða króna. Það …

Bandarísk flugfélög hvetja Biden-stjórnina í Bandaríkjunum til að gefa ekki út fleiri flugleyfi fyrir kínverska keppinauta þeirra í flugi milli Kína og Bandaríkjanna. Vísað er til samkeppnishindrana sem flugmálayfirvöld í Kína beita erlend flugfélög. Reuters-fréttastofan greinir frá þessu. Samgönguráðuneyti Bandaríkjanna gaf það út í febrúar að kínversk flugfélög gætu boðið allt að 50 flugferðir á …

Kynnisferðir, sem starfa undir vörumerkinu Icelandia, hafa gengið frá kaupum á öllu hlutafé í Dive.is. Fyrir áttu Kynnisferðir 51% hlut í félaginu á móti Tobias Klose. Dive.is sérhæfir sig í köfunar- og snorklferðum í Silfru auk þess að bjóða upp á námskeið í köfun. Félagið leggur mikið uppúr upplifun viðskiptavina enda er það í efsta …

„Ég myndi halda að við værum stærsta flugfélagið fyrir þá sem eru að fljúga frá Íslandi," sagði Einar Örn Ólafsson, forstjóri Play, á kynningarfundi hlutafjárútboðs félagsins, á þriðjudaginn. Máli sínu til stuðnings sýndi hinn nýi forstjóri og fyrrum stjórnarformaður flugfélagsins glæru þar sem sjá mátti hvernig hlutdeild Play á heimamarkaði hefur aukist og farið upp …

Árið 2018 kynnti netverslunin Amazon nýjung á bandarískum smásölumarkaði: Amazon Just Walk Out-Stores. Verslunin var kynnt sem mikil bylting og í rauninni væri lausn Amazon framtíðarlausn fyrir aðrar smásöluverslanir. Maður skannaði símann sinn þegar gengið var inn í Just Walk Out-verslun Amazon, valdi þær vörur sem maður girntist, setti þær í innkaupakörfu og síðan gat …

MYND: ÓJ

Fyrir heimsfaraldur voru flugsamgöngur milli Íslands og Ítalíu litlar, takmörkuðust lengst af við sumarferðir til Mílanó. Á þessu hefur orðið mikil breyting því nú er hægt að fljúga héðan allt árið til Rómar og Mílanó og á sumrin eykst úrvalið enn frekar.  Ítölsku ferðafólki hefur fjölgað verulega í takt við þessar auknu samgöngur og var …

Sala á hreinum rafbílum frá þýska bílaframleiðandanum BMW jókst um 41 prósent á fyrsta fjórðungi ársins. Með söluaukningunni er vægi rafbíla hjá BMW, sem einnig framleiðir Mini, komið upp í 20 prósent hjá þýska framleiðandnum en hlufallið var 15 prósent fyrir ári síðan samkvæmt frétt Bloomberg. Á sama tíma hefur orðið samdráttur í sölu á …

Kínverski bílaframleiðandinn Chery virðist vera að ná samningum um að eignast fyrstu verksmiðju sína í Evrópu, nánar tiltekið í katalónska höfuðstaðnum Barselóna á Spáni. Um er að ræða verksmiðju sem Nissan lokaði árið 2021 og er markmið yfirvalda á Spáni og héraðsstjórnarinnar í Katalóníu að endurheimta þau 1.600 störf sem þá glötuðust. Nú hefur katalónski …