Samfélagsmiðlar

Rekstur Niceair stöðvast

Þota Niceair á Akureyrarflugvelli.

Jómfrúarferð Niceair frá Akureyri var farin í byrjun júní í fyrra og síðasta brottförin var á dagskrá um nýliðna helgi því nú hefur verið gert hlé á rekstri félagsins. Í tilkynningu segir að þetta sé gert í ljósi þess að erlendur flugrekstraraðili félagsins, HiFly, hafi misst einu þotu félagsins vegna vanskila við eiganda flugvélarinnar.

„Þetta gerir Niceair ómögulegt að standa við skuldbindingar gagnvart flugfarþegum. Þrátt fyrir góðan árangur á sl. ári, sterka bókunarstöðu og góðar horfur inn í árið 2023, þá er upp komin staða sem gerir Niceair ómögulegt að veita þá þjónustu sem til stóð. Því verður gert hlé á starfseminni og stefnt að endurskipulagningu,“ segir í tilkynningu.

Þar er haft eftir Þorvaldi Lúðvík Sigurjónssyni, stofnanda og framkvæmdastjóra Niceair, að niðurstaðan sé sorgleg en félagið hafi nýverið lokið við „fjármögnunarlotu sem tryggja á rekstur þess fram veginn.“

Farþegum Niceair er bent á að senda fyrirspurnir í gegnum heimasíðu félagsins.

Þessa tíu mánuði sem Niceair var í loftinu hélt félagið úti áætlunarflugi til Kaupmannahafnar og Tenerife og bauð einnig upp á stakar ferðir til annarra áfangastaða.

Áform um áætlunarflug til London og Manchester runnu út í sandinn þar sem bresk flugmálayfirvöld gáfu ekki leyfi fyrir útgerðinni en Niceair var ekki flugrekandi heldur leigði þotu og áhöfn frá HiFly líkt og fyrr segir.

Þessi tíðindi af Niceair koma í beinu framhaldi af ákvörðun stjórnenda þýska flugfélagsins Condor um að hætta áætlunarflugi til bæði Akureyrar og Egilsstaða frá Frankfurt. Ekkert varð heldur af áformum Icelandair um beint flug milli Keflavíkurflugvallar og Akureyrar í sumar en reiknað er með þær ferðir hefjist á næsta ári.

Eins og staðan er í dag verður hið svissneska Edelweiss eitt um að halda úti millilandaflugi til og frá Akureyri en Túristi hafði það eftir talsmanni félagsins nýverið að eftirspurn eftir ferðum félagsins, til bæði Keflavíkurflugvallar og Akureyrar, væri gríðarleg.

Nýtt efni
Kauphöllin

Hlutabréfavísatalan Stoxx Europe 600 náði sína hæsta gilda á föstudaginn og hefur þá hækkað um nærri 70 prósent frá því mars 2020 þegar vísitala fór lægst í upphafi heimsfaraldursins. Vísitala Bloomberg sem fylgist með gengi evrópskra flugfélaga hefur á sama tíma hækkað um 23 prósent. Af stóru evrópsku flugfélögunum er Ryanair það eina þar sem …

Tónlistarmaðurinn hefur á þessum árum lagt inn 689 lög í eigin nafni. En þrátt fyrir afar litlar vinsældir hefur maðurinn fengið útborgaðar um það bil sem svarar 90 milljónum íslenskra króna frá streymisveitunum vegna þess hve oft lögin hafa verið spiluð. Til að fá útborgað um eitt hundrað krónur frá tónlistarstreymisveitu þarf lag að vera …

Árið 2023 varð metár í komum ferðamanna til hinnar fornu, fögru og söguríku Aþenu. Um sjö milljónir erlendra ferðamanna lentu á Aþenu-flugvelli sem kenndur er við Eleftherios Venizelos, 600 þúsundum fleiri en 2019. Bandaríkjamenn voru stærsti hópurinn, ein milljón, en næst á eftir komu 687 þúsund Bretar, 478 þúsund Þjóðverjar, 462 þúsund Frakkar og 410 …

Áætlun Ryanair á komandi sumarvertíð byggir á því að félagið fái að lágmarki 50 nýjar Boeing Max þotur en forstjóri flugfélagsins, Michael O'Leary, er svartsýnn á að það gangi eftir. Nýju þoturnar verði í besta falli fjörutíu en upphaflega hafði Boeing lofað 57 nýjum Max-þotum samkvæmt frétt Bloomberg. „Það hamlar vexti okkar að vita ekki …

Stellantis er einn stærsti bílaframleiðandi heims. Í viðtali við þýska blaðið Welt am Sonntag ítrekar Carlos Tavares, forstjóri Stellantis, stuðning samsteypunnar við banni við sölu á bílum knúnum bensíni og dísil árið 2035. Ummælin falla í tilefni af því að margir spá íhaldssveiflu í Evrópuþingskosningum í júní og að í framhaldi af því verði áformum …

Það vakti athygli að fáum dögum eftir lát eins af þekktari ritstjórum The New York Times, Joseph Lelyveld, streymdu inn á Amazon-netverslunina fjölmargar nýjar ævisögur ritstjórans. Lelyveld lést í janúar í ár og þegar bróðir hans Michael fór inn á netið fáum dögum eftir útför Josephs til að sjá hvernig samferðarmenn minntust bróðurins tók hann eftir …

Skotar hafa löngum verið hrifnir af hafragraut. Fornleifarannsókn á Suðureyjum á vegum Bristolháskóla árið 2022 leiddi í ljós að hafragrautur hefur verið hluti af mataræði þeirra árþúsundum saman. Á miðöldum einkenndist veðurfar í Skotlandi af miklum raka og skornum skammti af sólarljósi. Þar af leiðandi náðu aðeins harðgerðustu korntegundir að vaxa og upp frá því …

Árið 1952 kom út bók á Ítalíu sem bar þann fallega titil Allir okkar liðnu dagar. Í rauninni heitir bókin á ítalska frummálinu Tutti i nostri ieri, sem í beinni þýðingu væri: Allir okkar gærdagar. Bókin sem var skrifuð af ítalska rithöfundinum Natalia Ginzburg var meira eða minna gleymd af heiminum. Árið 2023 gekk bókin skyndilega og …