Samfélagsmiðlar

Rekstur Niceair stöðvast

Þota Niceair á Akureyrarflugvelli.

Jómfrúarferð Niceair frá Akureyri var farin í byrjun júní í fyrra og síðasta brottförin var á dagskrá um nýliðna helgi því nú hefur verið gert hlé á rekstri félagsins. Í tilkynningu segir að þetta sé gert í ljósi þess að erlendur flugrekstraraðili félagsins, HiFly, hafi misst einu þotu félagsins vegna vanskila við eiganda flugvélarinnar.

„Þetta gerir Niceair ómögulegt að standa við skuldbindingar gagnvart flugfarþegum. Þrátt fyrir góðan árangur á sl. ári, sterka bókunarstöðu og góðar horfur inn í árið 2023, þá er upp komin staða sem gerir Niceair ómögulegt að veita þá þjónustu sem til stóð. Því verður gert hlé á starfseminni og stefnt að endurskipulagningu,“ segir í tilkynningu.

Þar er haft eftir Þorvaldi Lúðvík Sigurjónssyni, stofnanda og framkvæmdastjóra Niceair, að niðurstaðan sé sorgleg en félagið hafi nýverið lokið við „fjármögnunarlotu sem tryggja á rekstur þess fram veginn.“

Farþegum Niceair er bent á að senda fyrirspurnir í gegnum heimasíðu félagsins.

Þessa tíu mánuði sem Niceair var í loftinu hélt félagið úti áætlunarflugi til Kaupmannahafnar og Tenerife og bauð einnig upp á stakar ferðir til annarra áfangastaða.

Áform um áætlunarflug til London og Manchester runnu út í sandinn þar sem bresk flugmálayfirvöld gáfu ekki leyfi fyrir útgerðinni en Niceair var ekki flugrekandi heldur leigði þotu og áhöfn frá HiFly líkt og fyrr segir.

Þessi tíðindi af Niceair koma í beinu framhaldi af ákvörðun stjórnenda þýska flugfélagsins Condor um að hætta áætlunarflugi til bæði Akureyrar og Egilsstaða frá Frankfurt. Ekkert varð heldur af áformum Icelandair um beint flug milli Keflavíkurflugvallar og Akureyrar í sumar en reiknað er með þær ferðir hefjist á næsta ári.

Eins og staðan er í dag verður hið svissneska Edelweiss eitt um að halda úti millilandaflugi til og frá Akureyri en Túristi hafði það eftir talsmanni félagsins nýverið að eftirspurn eftir ferðum félagsins, til bæði Keflavíkurflugvallar og Akureyrar, væri gríðarleg.

Nýtt efni

Fyrstu fimm mánuði ársins hefur verð á flugmiðum frá Íslandi til útlanda verið ódýrara en á sama tímabili í fyrra. Í maí lækkaði verðið um 5,7 prósent samkvæmt nýjum mælingum Hagstofunnar en til samanburðar hækkaði verðlag almennt um 6,2 prósent á milli ára. Verðmælingar Hagstofunnar ná til fleiri flugfélaga en þeirra íslensku en þau standa …

Þess hefur verið beðið að Framkvæmdastjórn Evrópusambandsins tilkynnti um refsitolla á innflutning kínverskra rafbíla. Kínversk stjórnvöld hafa verið sökuð um óeðlilega mikinn ríkisstuðning við innlenda framleiðendur og var þetta meðal umræðuefna í Evrópuferð forseta Kína nýverið. Ný tollheimta myndi þýða milljarða evra aukalegar álögur á kínverska rafbílaframleiðendur.  Xi-Jingping, forseti Kína - MYND: Britta Pedersen/dpa-Zentralbild/dpa/Alamy Nú …

Það er stundum margt um ferðamanninn á Skólavörðustíg og á Laugavegi. Einhverjir tuða vegna þessa, segjast vilja endurheimta miðborgina, en fleiri gera sér grein fyrir því að ferðamenn hafa glætt miðborgina nýju lífi. Það er svo annað mál að ferðamannafjöldi leiðir gjarnan til einhæfni í þjónustu: Ferðamannamenn í miðborginni - MYND: ÓJ Minjagripaverslunum fjölgar óhæfilega, …

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …