Samfélagsmiðlar

48 þúsund færri farþegar milli Kaupmannahafnar og Íslands

Icelandair var einn af hástökkvurunum á Kaupmannahafnarflugvelli í fyrra. Engu að síður fækkaði farþegum í Íslandsflugi frá þessari fjölförnustu flughöfn Norðurlanda.

Frá Kaupmannahafnarflugvelli

Það voru sautján prósent fleiri farþegar sem nýttu sér ferðir Icelandair til og frá flugvellinum við Kastrup í fyrra. Þessi viðbót kom Icelandair upp í níunda sætið á lista danska flugvallarins yfir umsvifamestu flugfélögin þar á bæ líkt og hér var greint frá í síðustu viku. Í heildina flutti íslenska flugfélagið nærri 402 þúsund farþega til og frá Kaupmannahöfn í fyrra eða 58 þúsund fleiri en árið 2018.

Icelandair er þó ekki eitt um að fljúga reglulega milli Keflavíkurflugvallar og Kaupmannahafnar því félagið hefur um árabil átt þar í samkeppni á þessari flugleið við bæði SAS og WOW air. Í lok síðasta árs bættust svo við ferðir frá Czech Airlines en félagið lagði þær hins vegar fljótt niður.

Í dag stendur þá aðeins SAS eftir í samkeppninni við Icelandair og hefur skandinavíska félagið bætt við ferðum til Íslands. Það munaði engu að síður töluvert um brotthvarf WOW air þegar litið er til fjölda þeirra sem nýtti sér Íslandsflug frá dönsku höfuðborginni í fyrra. Þannig fækkaði farþegum WOW air á Kastrup á síðasta ári um 137 þúsund en rekstur félagsins stöðvaðist í lok mars í fyrra. Icelandair fyllti hluta af því því gati og SAS og Czech Airlines sömuleiðis. Etir stendur að 48 þúsund færri farþegar flugu milli Íslands og Kaupmannahafnar í fyrra samkvæmt þeim gögnum sem danski flugvöllurinn hefur látið Túrista í té.

Isavia vill ekki veita sambærileg gögn samkvæmt svari fyrirtækisins við fyrirspurn Túrista í síðustu viku. Og úrskurðarnefnd upplýsingamála hefur veitt sína heimild fyrir þeirri leynd sem hér á landi ríkir um tölfræði tengda farþegaflugi.

Eigin talningar Túrista sýna samt að Kaupmannahafnarflugvöllur er sú erlenda flughöfn sem oftast er flogið til frá Keflavíkurflugvelli. Ferðirnar til London eru þó alla jafna nokkru fleiri en þoturnar sem þangað fljúga taka ekki allar stefnuna á sama flugvöllinn þar í borg. Í dag er t.a.m. flogið héðan til Heathrow, Gatwick og Luton en áður var jafnframt boðið upp á ferðir hingað til Stansted og City flugvallar í London.

NÚ GETUR ÞÚ STUTT ÚTGÁFU TÚRISTA

Nýtt efni

„Afkoma fyrsta ársfjórðungs var í takt við væntingar okkar en rekstrarniðurstaðan í janúarmánuði litaðist af áhrifum alþjóðlegrar umfjöllunar um eldgos á Reykjanesi. Við nýttum þann mikla sveigjanleika sem félagið býr yfir til að laga sætaframboð að markaðsaðstæðum og jukum fjölda tengifarþega um 48 prósent með aukinni áherslu á þann markað þar sem markaðurinn til Íslands …

Áður en skemmtiferðaskipin taka að fylla götur Ísafjarðar af forvitnum ferðalöngum eru tvær helgar að vori sem fylla bæinn af heldur ólíkum hópum fólks. Sú fyrri er páskahelgin þegar tónlistarfólk og áhangendur þeirra þyrpast í bæinn til að taka þátt í rokkhátíð alþýðunnar, Aldrei fór ég suður, og sú síðari er Fossavatnshelgin, sem fór fram …

Tekjur Finnair drógust saman um tvö prósent á fyrsta fjórðungi ársins þrátt fyrir að finnska flugfélagið hafi aukið framboðið. Skýringin á samdrættinum liggur í verkföllum, verri sætanýtingu og lægri tekjum af fraktflutningum samkvæmt uppgjöri félagsins sem birt var í morgun. Rekstrarkostnaður Finnair á fyrsta ársfjórðungi var á pari við sama tímabil í fyrra og tapaði …

Allt þar til að Boeing Max krísan hófst, í ársbyrjun 2019, framleiddi Boeing fleiri þotur en keppinauturinn, Airbus. Kyrrsetningar og endurteknir framleiðslugallar hafa hins vegar orðið til þess að hægt hefur á framleiðslunni í verksmiðlum Boeing og eftirspurnin minnkað. Í fyrra framleiddi Airbus 735 þotur en Boeing 528 og mun bilið að öllu óbreyttu breikka …

Fataverslunin Húrra Reykjavík opnar í brottfararsal Keflavíkurflugvallar í vor og verður þar boðið upp á úrval af fatnaði og skóm frá vinsælum vörumerkjum fyrir farþega á leið úr landi. „Við erum að stíga stór skref með opnun þessarar nýju og glæsilegu verslunar, sem á sér stað í tilefni af 10 ára afmæli fyrirtækisins. Þetta er …

MYND: ÓJ

„Þetta er ein heitasta gjafavara Íslands, það get ég sagt fullum fetum. Seljum mikið á netinu hjá okkur út um allan heim,“ segir Baldur Ólafsson, markaðsstjóri Bónus, við fyrirspurn FF7 um vinsældir burðarpoka Bónus meðal ferðamanna.  Áberandi er við verslanir Bónus í miðborginni að ferðamenn kaupa þar gjarnan marga burðarpoka úr endurefni efni sem skarta …

Koffínlausar kaffibaunir eru hefðbundnar kaffibaunir þar sem beiskjuefnið og örvandi hlutinn koffín hefur verið fjarlægt. Útbreiddasta og ódýrasta ferlið við að losa baunirnar við koffínið er hins vegar orðið umdeilt þar sem efnasambönd sem við það eru notuð eru nú tengd við ýmsa heilsufarskvilla.Hægt er að beita nokkrum aðferðum við að losa kaffibaunir við koffín. …

Þrjátíu og átta trilljónir er tala sem er svolítið erfitt að skilja. Trilljón er notað í Bandaríkjunum yfir það sem við Íslendingar köllum billjón, og billjón er þúsund milljarðar, eða milljón milljónir. Á núverandi gengi eru 38 trilljónir Bandaríkjadala sama og 5.320 billjónir íslenskra króna, eða 5,3 milljón milljarðar.  Það er gott að hafa þetta …